นักศึกษาพยาบาลปี4 ที่ทำวิจัยจบ ตีพิมพ์เป็นชื่ออาจารย์หรือชื่อ นศ.

สวัสดีค่ะทุกคน ต้องเกริ่นก่อนว่า จขกท เป็นนักศึกษาพยาบาลปีสี่ของมหาวิทยาลัยเอกชนชื่อดังแห่งหนึ่งอยากทราบว่านักศึกษาที่จบปีสี่ทำวิจัยต้องตีพิมพ์เป็นชื่ออาจารย์หรือชื่อนักศึกษา เนื่องจากอาจารย์ที่ปรึกษาที่ทำวิจัยให้เหตุผลว่าไม่สามารถตีพิมพ์เป็นชื่อนักศึกษาได้เนื่องจากนักศึกษายังไม่มี ใบปริญญาคนที่สามารถตีพิมพ์ได้ต้องเป็นนักศึกษาปริญญาโทเท่านั้น แต่คณะอื่นมหาวิทยาลัยเดียวทำไมสามารถตีพิมพ์ได้ หรือว่ามีแค่คณะพยาบาลที่ไม่สามารถตีพิมพ์ได้มหาวิทยาลัยอื่นเป็นบ้างมั้ยคะ

#รบกวนตอบหน่อยนะคะหรือยิ่งเป็นรุ่นพี่เรียนพยาบาลจบไปแล้วตอบยิ่งดีค่ะขอบคุณนะคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้จะกลับมาอ่านกระทู้ที่ตั้งหรือไม่ เพราะช่วงนี้สมาชิกหลายท่านไม่ค่อยกลับมาอ่านกระทู้ที่ตนเองตั้ง แถมยังบอกว่า “ตั้งเล่น ๆ ตั้งเฉย ๆ”

งานวิจัยนักศึกษาระดับปริญญาตรี มีด้วยกันหลายชื่อ เช่น
วิทยานิพนธ์ (thesis)
ปัญหาพิเศษ (special problems)
โครงการ (project)

ว่ากันด้วยเนื้องานที่ทำ ใครคิดหัวข้อ ใครขอเงินสนับสนุน ใครลงมือ ใครเขียนนิพนธ์ต้นฉบับ ใครส่งที่ตีพิมพ์ การจัดการมีหลายรูปแบบครับ เช่น ใส่ชื่ออาจารย์เป็นผู้ทำวิจัย ใส่ชื่อนักศึกษาในกิตติกรรมประกาศ หรือ ใส่ชื่ออาจารย์เป็นผู้ทำวิจัยหลัก ใส่ชื่อนักศึกษาเป็นผู้ร่วมทำวิจัย หรือ ใส่ชื่ออาจารย์ และนักศึกษาเป็นผู้ทำวิจัย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่