พอร์ตยูเอสบีด้านหน้าของเคสคอมพิวเตอร์มีสองสีแล้วต่างกันอย่างไร?

ก็อื่นผมขอออกตัวก่อนว่าผมเป็นคนไม่ค่อยรู้ไอทีเท่าไรนะครับ นานมากแล้วที่จะต้องจับคอมพิวเตอร์ และวันนั้นผมตั้งใจไปซื้อ คอมพิวเตอร์สัก1เครื่อง เพราะจำเป็นจะต้องใช้งานจริงๆ ผมจึงขับรถไปที่ เซ็นทรัลลาดพร้าว เพราะคนที่รู้จักแนะนำมา พอไปถึงที่ร้าน ผมเจอพนักงานเป็นผู้หญิงยื่นอยู่ตรงเคาเตอร์พอดี จึงได้สอบถาม ว่าผมจะซื้อคอม1เครื่อง ต้องทำอย่างไรบ้าง เค้าก็จัดการเขียนในใบกระดาษให้ผมดู ซึ่งผมก็ดูแล้วก็งงๆ  แต่ไม่เป็นไรขอแค่ใช้ทำงานที่ผมต้องการได้เป็นพอ และก็อยู่ในงบประมาณที่บอกไป เค้าก็ให้ผมไปเดินเลือกหน้าตาของเคสคอมพิวเตอร์ว่าชอบแบบไหน ผมเลยเดินตามเค้าไป แล้วก็เลือกหน้าที่ผมชอบ แต่ผมสังเกตุเห็นว่า ตรงพอร์ตยูเอสบีมันมีสีฟ้าด้วย เพราะปกติผมเคยเห็นแต่สีดำและสีขาว ที่เคยใช้คอมในเมื่อนานมาแล้ว ผมเลยถามเค้าว่า มันต่างกันยังไง เค้าก็บอกผมว่า เหมือนกันค่ะ..  อ้าว.. แล้วมันจะทำมาแยกกันทำไม 2สี ก็งงเข้าไปอีก แต่ก็ไม่เป็นไรคงเป็นดีไซน์ของเค้าละมั่ง จึงตกลงเอาตัวที่ผมชอบมา แต่สักพักมีน้องพนักงานผู้ชาย ที่อยู่ข้างหลังร้านพูดบอกว่า มันเป็น ยูเอสบี 2 กับ 3 ครับ ต่างกันที่ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล...  และนั้นก็เลยทำให้ผมถึงบางอ้อ ผมจึงคิดว่าน้องผู้ชายคนนั้นเป็นช่างประจำร้านแน่ๆ เพราะมีความรู้ แต่ว่าทำไมพนักงานขายผู้หญิงจึงบอกผมว่าเหมือนกันล่ะ ซึ่งผมดูจากหน้าตาของพนักงานผู้หญิงเค้าแล้วดูมีอายุนะ คาดว่าน่าจะทำงานมานานแล้ว ไม่น่าจะใช่พนักงานใหม่.. แต่ก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยผมก็มีความรู้เรื่องไอทีเพิ่มขึ้นมาอีกนิดหน่อย..
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่