จบคณะวิทย์ สายชีวะ อยากต่อโท สาขาการสื่อสารการสอนวิทยาศาสตร์ มศว.

พอดี แฟนจบคณะวิทย์ ชีวะ มีความชอบทางวิทยาศาสตร์ แต่ก็ไม่ได้อยากต่อโทวิทย์เพียว ๆขนาดนั้น
และเห็นว่า มศว. คณะศิลปศาสตร์มีสาขาการสื่อสารวิทยาศาสตร์และสุขภาพ
ลองเข้าไปดูหลักสูตรแล้วเขาก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ค่าเทอมก็แพงอยู่ จึงอยากถามว่าคณะนี้จบไปทำงานอะไรครับ เหมาะกับใคร หางานยากไหม มีสิทธิตกงานไหม มีทุนหรือเปล่า 

ใครเรียนอยู่หรือพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือเขาลังเลว่าต่อครูดีไหม แต่เห็นช่วงนี้ก็มีข่าวเกี่ยวกับการยกเลิกจ้างครูเยอะ อีกทั้งปี 62 เป็นครูต้องสอบใบประกอบ การได้มาของใบประกอบวิชาชีพดูยากเย็น ต้องทำเรื่องขอสอนตาม รร. ยิ่งช่วงนี้สถานการณ์โควิดด้วย 

อยากเก็บไว้พิจารณา ถ้าจะไปเรียนต่อโทครูก็กลัวจะเสียเวลาหากเกิดสอบใบประกอบไม่ได้ และพลาดการได้เรียนอะไรที่ชอบ

หากเข้าใจผิดพลาดอย่างไร ผมจะได้ทำความเข้าใจใหม่ครับ
ขอบคุณครับที่สละเวลาอ่าน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่