ขอคำแนะนำครับ *เพื่อนบ้านเลี้ยงสัตว์หลายตัว แต่ไม่รักษาความสะอาด*

สวัสดีเพื่อนๆ ชาวพันทิปครับ 

วันนี้มีเรื่องจะขอคำแนะนำหน่อย เข้าเรื่องเลยละกันนะครับ 

ผมอยู่บ้านเป็นทาวน์โฮมในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง หน้าบ้านก็จะติดกับบ้านข้างๆ แค่มีรั้วกั้นเฉยๆ  

ทีนี้ข้างบ้านเลี้ยงสุนัขไว้ 4 ตัว
ก่อนหน้านี้ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพราะผมไม่ค่อยได้อยู่บ้านเท่าไหร่ กลับมาแค่เสาร์-อาทิตย์  แต่ตั้งแต่ก่อนสงกรานต์มาก็ wfh เลยมาอยู่บ้านยาวๆ นั่นแหละครับปัญหาเกิด  

....คือข้างบ้านเค้าไม่พาสุนัขออกไปขับถ่ายหรือเดินเล่นอะไรเลย มันก็ขับถ่ายอยู่หน้าบ้านเค้านี่แหละ แต่กลิ่นมันไม่อยู่แค่หน้าบ้านเค้าสิครับ มันเหม็นไปทั่ว ภาพก็ไม่น่ามอง มูลสัตว์กองเต็มหน้าบ้าน เราก็ไม่อยากจะผิดใจกับเพื่อนบ้านเนอะ ต้องอยู่กันอีกยาว  ผมก็เลยแจ้งนิติไป นิติรับปากจะแจ้งเค้าให้  

ผ่านไปหนึ่งสัปดาห์ เหม็นเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือเอาน้ำล้างมูลสัตว์ออกมากองหน้าบ้าน ผมกับบ้านอีกฝั่งหนึ่งของเค้าก็แจ้งนิติไปใหม่ นิติก็รับปากจะเตือนเค้าให้ นี่ก็ผ่านมาสองสัปดาห์แล้วครับ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ 

เลยมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ในนี้ดูครับ ใครมีวิธีพูดดีๆ หรืออะไรอื่นๆแนะนำบ้างไหมครับ 😰

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่