อยากทราบจริงๆว่า การโฆษณาว่าไม่ตรวจสอบรายได้ไม่ใช้เอกสารการเงินมันเป็นการโฆษณาชวนเชื่อและหลอกลวงไหมครับ

อย่าที่กล่าวในหัวข้อครับ พี่ๆน้องๆ ทุกท่าน ช่วยมาเกลามาให้ข้อมูลกันหน่อยครับ
ตน.เช่น บ. ศรีสวัสดิ์ เงินสดทันใจ 

หน้าเว็บไซด์เขียนระบุว่า ดังภาพ

พอติดต่อสอบถามไปสาขาที่ใกล้ที่ติดต่อ ปรากฏว่าบอกต้องมีหนังสือรับรองเงินเดือน ต้องมีเอกสารแสดงรายได้ ต้องมีstatement ย้อนหลัง 6 เดือนขึ้น ต้องเคยทำงานมาไม่ต่ำกว่า... เงินรายได้ต้องมี นู่นนี่นั่น......

คือประมาณว่า ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง ราคาประเมิน ก็ 2 ล้านขึ้น เน่อะครับ 
ปลอดภาระและเป็นชื่อเราเป็นของกรรมสิทธิ์ ช่วงเศรษฐกิจแย่ เข้าขั้นวิกฤตแบบนี้ เรยหาที่จะยืมเงิน
เห็นที่ ศรีสวัสดิ์ โฆษณาเงื่อนไขง่าย แต่พอเอาเข้าจริง เงื่อนไขยากไม่แพ้ที่อื่นๆเรย แล้วอย่างงี้จะโฆษณา หลอกลวงไปเพื่ออ่ะไร....

ถ้าคนที่ไม่มีปัญหา ก็ไม่อยากกู้ยืมหลอกครับ ทั้งๆที่ทรัพย์ที่ดินก็เป็นชื่อตนเองแท้ๆ ราคาก็สูง การกู้ยืมก็โดนเอาเปรียบได้ไม่เกิน 50% ซี่งพอเอาจริงๆ หักค่านู่นนี่นั่น ได้เงินประมาณ 40% จากการกู้ยืมแท้ๆ 
แต่ถ้าผิดนัดหรือผิดเงื่อนไขหรือขาดความสามารถชำระคืน บริษัทหรือผู้ให้กู้ก็ได้ที่ดินและทรัพย์สินฟรีๆ โคตรถูก 40% ไม่ต้องเสียค่าดำเนินการใดๆและเอาไปขายต่อในตลาดก็กำไรเกิน 50%

อยากทราบจริงๆ ระบบหรือการให้กู้ยืม ในที่ดิน/บ้าน ที่เป็นทรัพย์สิน ที่ชัดเจนขนาดนี้ยังต้องมีเงื่อนไขกู้ยืมมากมายอีก แล้วคนเขาจะกู้ยืมยังไงครับ ในภาวะเศษฐกิจ ที่เป็นแบบนี้ คนตกงาน คนขาดรายได้ คนไม่มีอาชีพ ก็ยิ่งพากัด อดตายสิครับ ทำอ่ะไรไม่ได้เรย....

มีทรัพย์สิน มีบ้าน มีรถ ของตนเอง ก็เหมือนไม่มีทำอ่ะไรไม่ได้ และต้องหันไปพึ่งพาระบบการเงินใต้ดิน
ซึ่งเสียดอกแพงๆ และได้เงินมาไม่ครบตามยอดกู้ เพราะโดนหักปากถุง โดนหักดอกเบี้ยไปแล้ว 
เงินที่จะได้มาจะวางแผนทำธุรกิจหรืออะไรต่อได้ ???
เพราะยอดเงินต่ำมาก...เห้อออ...ระบบการเงินนอกระบบ ยังไงก็อยู่ได้ครับ เพราะพวกบริษัทเงินกู้หลักรายย่อยและธนาคาร ก็ใช้ระบบที่ไม่ใช้ดุลยพินิจเรย. 

น่าจะมีที่ยืมเงิน ที่เงื่อนไขง่ายหน่อยนะครับ ขาย/ฝาก ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง
นี่คือเราขาดกรรมสิทธิ์ในที่ดินโฉนดตรงนั้นแล้วนะครับ ผู้ให้กู้สามารถไปทำกำไรได้อยู่แล้ว

และที่ผู้กู้ยอมได้รับเงินไม่ถึง50% จากราคาประเมิน... เพราะไม่มีใครที่อยากให้ทรัพย์หลุด และต้องพยายามหาเงินมาจ่ายดอกและไถ่ถอนทรัพย์
ทำไมเงื่อนไขที่พวกคุณๆตั้งอ้างขอเงินเดือน อ้างขอหลักฐานรายได้ อ้างขอคนค้ำเพื่อ????? 
มาให้เหตุผลเราว่าจะต้องรู้ว่าผู้กู้มีศักยภาพในการผ่อนชำระไหม?  !!!เอาจริงความคิดนี้บ้ามากครับ
ถ้าผู้กู้ยอมได้รับเงินไม่ถึง50% จากทรัพย์ แสดงว่าผู้กู้มีดุลยพินิจ และรู้ตัวอยู่แล้วครับว่ากำลังทำอ่ะไร
กู้ยืมเงินมาในช่วงสั้นๆเพื่อใช้หมุนเวียนหรือดำเนินธุรกิจ และรู้ว่าตัวเองต้องผ่อนชำระได้อยู่.
เพราะถ้าไม่อย่างงั้นผู้กู้ประกาศขายทรัพย์ไปเรยไม่ดีกว่าหรอ..... ยังได้เงินเต็มราคาประเมิน บางทีอาจจะได้มากกกว่าราคาประเมินด้วย

ฝากไว้ให้คิด พวกสถาบันการเงินทั้งหลาย ให้ใช้สมอง ใช้ปัญญาคิดเย่อะๆ
ไม่ใช่ใช้หน้าหนังสือเอกสารมาเป็นสมองน่ะครับ
สร้างเงื่อนไข กฎเกณฑ์ มากมาย เพื่อ..... *เอาเปรียบผู้บริโภค ทุกรูปแบบ*

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่