อยากทราบการจดทะเบียนกับแฟนต่างชาติ รบกวนตอบหน่อยนะคะ

อยากทราบว่า กรณีเรากำลังตั้งครรภ์ในตอนนี้ แต่ยังไม่แต่งงานจดทะเบียนสมรสกับแฟน เราอยากทราบว่า หากลูกเกิดมาสามารถใช้นามสกุลพ่อได้เลยไหมหรือว่าต้องรอแต่งงานจดทะเบียนแล้วค่อยเปลี่ยนนามสกุลของลูก 
และหากจดทะเบียนสามารถจดตอนตั้งครรภ์ได้หรือไม่หรือต้องรอหลังจากนี้คะ เรื่องเอกสารต่างๆมีอะไรบ้าง ขั้นตอนยังไง ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ
กรณีนี้แฟนเป็นออสเตรเลียค่ะ 😊
หาก tag ผิดขอโทษด้วยนะคะกระทู้แรกเลยค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่