ช่วงนี้ฝันเห็นผีบ่อย ต้องทำยังไง

คือปกติ เป็นคนสวดมนต์ นั่งสมาธิ ไหว้พระ  ประจำค่ะ 
แต่ช่วงหลังๆนี้ ชอบฝันว่า ผีหรือวิญญาณ มาหาบ่อย และถี่
ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ ช่วงนี้ตื่นเช้ามาใส่บาตรทุกเช้ารึเปล่า

ในฝัน ชอบตัดภาพมาในสถานที่วังเวงๆ แล้วก็เห็นเค้าอยู่ไกลๆ ลิบๆ และรู้ว่าเป็นผี วิญญาณ 
เป็นมาหลายวัน หลายครั้ง แล้วค่ะ
สังเกตุว่า ถ้าวันไหน ไม่ได้สวดมน์ นั่งสมาธิก่อนอน
จะฝันถึงค่ะ ตื่นเช้ามาใส่บาตร ก็ให้เค้าไป

วันไหนสวดมนต์ นั่งสมาธิก่อนนอน จะตั้งใจบอกเค้าว่า ไม่ต้องมาหานะ ไม่ชอบ อยากนอนสบายๆ ก็จะไม่ฝันถึง
แต่เคยมีครั้งหนึ่ง เค้ามาหาอีกแล้ว รำคาญมาก และโมโห เลยว่าเค้าไปประมาณ ไม่ต้องมาหาแล้วนะ มาทำให้คนอื่นเค้ากลัวอยู่ได้  
เรารู้ว่าโมโหจนว่าเค้าไป... แต่สุดท้ายหลังๆมาอีกแล้ว

แบบนี้ทำยังไงได้บ้าง รู้สึกนอนหลับไม่สบายค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่