อยากทราบถึงภาษีมรดกที่ได้รับเป็นเงิน

คือพ่อผมเป็นคนเยอรมันแล้วตอนนี้เสียชีวิตแล้ว ซึ่งน้องสาวผมได้เป็นผู้ได้รับมรดกทั้งหมดโดยที่พ่อผมระบุในพินัยกรรมว่าให้มีส่วนแบ่ง หรือ Pflichtanteil ให้ผม เป็นเงินจากมูลค่าประเมินมรดกทั้งหมด ส่วนดงินที่ผมจะได้รับน่าจะราวๆ 5-6 ล้านบาทไทย ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องภาษีมรดกที่มาจากต่างประเทศหน่อยครับ คือต้องเสียภาษีไหม ถ้าต้องเสียต้องเสียเท่าไหร่ครับเพราะทางน้องก้เสียภาษีที่เมียงนอกหักเปอร์เซ็นต์จาก Amtsgericht ด้วย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ปล.ทางน้องสาวก้บอกว่าจะโอนเงินปีละ 2 งวด แต่ยังไม่ทราบว่างวดละกี่บาท

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่