เรียน​ ป.ตรี​ สาย​ multimedia and animation จบแล้วไปเรียนต่ออะไรได้อีกครับ?

คือตอนนี้กำลังเป็นศึกษา​ปี1 สาขา​ multimedia and animation​ อยู่ครับ​ คือตอนแรกเรียนเพราะผมเคยทำยูทูปแล้วก็วาดรูปทำอะไรพวกนี้เป็นงานอดิเรก​ครับ​ แต่พอเข้าเรียนแล้วรู้สึก​ว่า​ " เอ... เรามาผิดทางหรือป่าวน่ะ​" ส่วนตัวอยากไปเรียนต่อต่างประเทศ​ แล้ว​หาข้อมูล​หาเกี่ยวกับทุน​ และ​ มหาวิทยาลัย​ต่างประเทศ​ก็รู้สึกว่ามีข้อมูล​น้อยมาก​ เลยรู้สึก​แบบว่า​ "ถ้าจบแล้วจะไปเรียนต่อ​ ป.โท​ ได้ไหมละเนี่ย" แล้วก็แบบพอเรียนจริงๆก็รู้สึกว่า​ ฉายนี้ไม่น่าเหมาะเพราะเมื่อก่อนวาดรูป, ตัดต่อวีดีโอ, แต่งรูปเพราะรู้สึกว่า​ สนุกก็เลยทำ แต่พอมาเรียนจริงๆบวกกับโตขึ้นแล้วรู้สึก​ว่า​ ขี้เกียจ​กับการทำอะไรแบบนั้นแล้ว ก็เลยสงสัยว่าเอ๋... มันต่อยอดอะไรได้ไหมเนี่ยเพราะรู้สึกว่าเรียนไปฟรีๆ​ เพราะกลัวว่าจบไปแล้วผมจะไม่ทำงานสายนี้อ่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่