การบินพลเรือน เข้ายากไหม????

สวัสดีค่ะ คือหนูกำลังจะขึ้นม.6ตอนนี้ เป็นเด็ก65ค่ะ
มีความสนใจจะเข้าการบินพลเรือนค่ะ เเล้วหนูมี4ข้อสงสัยค่ะ

คำถามเเรกคือ หนูจะยื่นพอร์ตรอบ1 เเต่พอร์ตหนูไม่มีอะไรเลยนอกจากเกียรติบัตรเเข่งร้องเพลงค่ะ ทั้งระดับเขตภาคเเละประเทศ คือมันเยอะขนาดยื่นวอยซ์ได้เลนอะค่ะ เเต่หนูไม่ได้มีความสนใจตรงนั้น เลยอยากปรึกษาพี่ๆหรือคุณครูที่ผ่านมาเจอค่ะ ว่าหนูสามารถใช้เกียรติบัตรนี้ยื่นได้ไหมคะ เคยถามรุ่นพี่เเล้วเขาบอกว่ายื่นได้ ยื่นไปก่อน เเต่มันดูไม่ตรงกับสายเท่าไหร่เลย กลัวว่าจะหน้าเเตกกลับมาว่ายื่นมาทำไมอะค่ะ

คำถามที่สองคือ รอบโควต้า ตามระเบียบที่เขารับ มี1ข้อที่หนูติดใจคือ เกรด4เทอมคณิตรวมต้องไม่ต่ำกว่า2.75 เเต่หนูคือ1.75 เเต่ตัวอื่นหนูเกินเกณฑ์หมดเลย คิดว่าหนูจะมีสิทธิบ้างไหมหรอคะ ถามเอาไว้เผื่อไม่มีสิทธิจะได้ไม่เสียตังสมัครค่ะ

คำถามที่สามคือ รอบ3 สอบตรง ข้อสอบยากมากไหมคะ คือหนูเป็นเด็กศิลป์ภาษา ไม่ได้คณิตวิทย์เลยอะค่ะ ภาษาก็พอไถไปได้ อยากทราบว่าข้อสอบยากมากไหมคะ

คำถามที่สี่คือ สอบสัมภาษณ์ ยากไหมคะ ถามเผื่อเอาไว้เผื่อว่าหนูมีสิทธินั้น อยากเตรียมตัวค่ะ เขาจะถามประมาณไหมหรอคะ

ขอบคุณทุกคนที่อ่านจนจบเเล้วตอบหนูนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่