ผมยังสำคัญกับแฟนอยู่มั้ยครับ แล้วผมควรปรับปรุงอะไร ควรทำยังไง?

ผมมีแฟนอยู่คนนึง เราคบกันมาได้ 2 ปี 9 เดือน 14 วัน(ถ้านับว่าคบกันมาเรื่อยๆนะครับ) เราเคยอยู่ด้วยกันช่วงนึง จนแฟมของผมต้องกลับบ้านไป กลับไปได้สักพักแล้วครับ ช่วงต้นๆเดือน เพราะมีปัญหากับครอบครัวของผม แฟนผมไม่ถูกกับแม่ผมครับ แล้วทีนี้ เราก็ยังคุยกันไปเรื่อยๆในเฟส จนช่วงนึงผมทำตัวไม่ดี ผมไม่ค่อยสนใจแฟนครับ ไม่ค่อยตอบแชท จนวันนึงแฟนคุยกับผู้ชายคนนึงสักพัก แล้วแฟนก็ขอเลิกกับผมเพื่อไปคบกับผู้ชายคนนั้นครับ แต่ผมไม่ยอม ผมไม่อยากเลิก จนสุดท้ายแฟนก็โอเค ไม่เลิกกับผมครับ แล้วก็บอกว่าที่ไปคุยกับคนนั้นเป็นเพราะผมไม่สนใจเอง ผมยอมรับครับว่าผมผิด ผมก็ขอโทษไป ง้อทั้งวัน แล้วเราก็คุยกันเหมือนเดิมครับ แต่แฟนผมกับผู้ชายคนนั้นก็ยังไม่เลิกเม้นตอบกันในโพสของกันและกัน แฟนไม่ได้เม้นโพสทุกโพสของผู้ชายคนนั้นนะครับ แต่ผู้ชายคนนั้นมาเม้นทุกโพสเลย จนผมรำคาญ ผมหวง แล้วก็ทะเลาะกับแฟนครับ แฟนก็บอกว่าเหนื่อยกับผมแล้วขอเลิก(ที่แฟนเหนื่อยเพราะแฟนบอกว่ายังไงก็มีแค่ผมคนเดียวแต่ผมก็ยังไปจับผิดเหมือนไม่เชื่อใจ) แล้วก็ทะเลาะกันบ่อยมากในเรื่องนี้ แต่แฟนก็ยืนยันกับเพื่อน และพี่ และผมว่าไม่ได้คิดอะไรกับคนนั้นเลย และไม่เล่นกับคนนั้นด้วย แฟนบอกแค่เม้นตอบตามมารยาท และไปเม้นโพสของผู้ชายคนนั้นแบบแค่พี่น้อง แต่ผู้ชายคนนั้นยังชอบ และยังหวังอยู่ตลอดว่าจะคบกับแฟนผม แต่แฟนผมเคยบอกกับผมและรุ่นพี่ของแฟนว่า ผู้ชายคนนั้นหวังสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ครับ ทุกครั้งที่ผมทะเลาะ มันจะมาจากเรื่องที่คนๆนั้นมายุ่งกับแฟนของผมเยอะเกินไป ทั้งๆที่ก็รู้ว่าผมยังคุยกับแฟนผมอยู่ จนตอนนี้แฟนบอกอยากพัก เพราะผมเป็นแบบนี้ งี่เง่าเกินไป หวงเกินไป หึงเกินไป ความคิดดูไม่โต แฟนบอกอยากให้ผมดีกว่านี้ อยากให้เลิกคิดมาก จนตอนนี้ ผมกับแฟนยังคุยกันอยู่ แฟนบอกขอคุยแบบไม่ใช้ เค้า เธอ เวลาจะเม้นโพส ก็ไม่ต้องใช้เค้า เธอ ให้ใช้แค่ พี่ หนู หรือ ชื่อผม และ ชื่อแฟน แต่แฟนผมและผมไม่ได้เอาสถานะในเฟสออกนะครับ แต่แฟนไม่เอาขึ้นตรงแนะนำตัว ส่วนผม ผมก็โชว์ไว้อย่างนั้น เพราะผมไม่ได้อยากเลิกเลย

ผมกับแฟนตกลงกันไว้นะครับ
แฟนตกลงกับผมว่า แฟนยังให้ผมดูแลทุกอย่าง อยากกินอะไร อยากไปไหน อยากได้อะไร แฟนจะบอกผม
แล้วก็จะให้ผมคอยปลอบ ถ้าแฟน เหนื่อย เครียด เศร้า เสียใจ อยากระบาย ก็จะระบายกับผม
และก็ยังสัญญากับผมด้วยว่า จะไม่มีคนอื่น จะมีผมแค่คนเดียว สัญญาว่าจะไม่ทิ้งผม
ส่วนผมตกลงไปว่า โอเคกับการที่เธอจะพัก โอเคกับการที่เธอจะเปลี่ยนคำเรียกแทนตัวเองระหว่างผมกับแฟน
และผมสัญญาไปว่าจะมีแค่แฟน จะไม่ทิ้งไปไหน จะรออยู่ตลอด จะพยายามไปเรื่อยๆ จะทำงานเพื่อแฟน

ผมอยากรู้ว่าผมยังสำคัญกับแฟนอยู่มั้ยครับ แล้วผมควรปรับปรุงอะไร ควรทำยังไง? ขอบคุณสำหรับคนที่อ่านจบนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่