### สถานการณ์ขนาดนี้ ทำไมคนจำนวนมากยังไม่ใช้ e-Wallet ในการชำระเงินที่เคาน์เตอร์ชําระเงินที่รองรับกันอีกครับ..

สิ่งที่ทำอยู่ตอนนี้คือใส่หน้ากากป้องกันเชื้อระหว่างกัน แต่สิ่งของหลายๆอย่างดันไปใช้ร่วมกัน โดยเฉพาะเงินสด จริงๆถ้ารับรายได้ผ่านบัญชีธนาคารอยู่แล้วมันง่ายมากเลยนะที่จะใช้ e-Wallet หรือแอพฯการเงินต่างๆในสถานที่ที่ใช้กันบ่อยๆ เช่น 7-11 , ปั๊ม , ห้างต่างๆ หรือแม้จะจะร้านขายของทั่วๆไปเขาก็แปะเลขบัญชีธนาคาร หรือไม่ก็ QR Code เอาไว้ให้ชำระเงินโดยไม่ใช้เงินสดกันเพียบเลยนะ ยิ่งอยู่ในสถานที่ปิดที่เปิดแอร์ ดันต้องไปยืนรอพนักงานทอนเงินนานๆ แล้วไปจับสิ่งของใช้ร่วมกันมากๆอย่างเช่นเงินสดแถมพกติดตัวไปไหนต่อไหนอีก ผมว่ามันเพิ่มความเสี่ยงให้กับตัวเองและคนอื่นชัดๆ คือจริงๆในสถานการณ์ตอนนี้ประเทศเรายังไม่ได้เปิดกว้างเรื่องการฉีดวัคซีนที่ระดับโลกยอมรับ (ไม่เข้าใจว่าทำไมเหมือนกัน) เราก็ควรต้องป้องกันตัวเองในระดับสูงสุดเท่าที่จะทำได้นะ คุณก็ลองคิดดูแล้วกัน ที่มันยังระบาดกันอยู่ทุกวันนี้ คุณคิดว่าหน้ากากอนามัยเอาอยู่ไหมหล่ะ แอลกอฮอล์แบบพกพาควรจะต้องพกกันไหม จริงๆควรจะคิดมากระวังตัวเองไว้ก่อน ดีกว่าไปคิดมากตอนที่มันสายไปว่าจะหาโรงพยาบาลได้ไหม หรือต้องไป รพสนามดีอีกนะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่