ยืมแล้วไม่คืน ควรทำไงดีคะ

อยากทราบว่าถ้าเราให้คนอื่นยืมเงิน 500 แล้วเขาไม่คืน เราสามารถฟ้องได้ไหมคะ หรือว่าเราสามารถทำอะไรได้บ้างไหมคะ คือมันไม่ใช่เงินจำนวนมากอะไร แต่เวลาที่เราทวงเราจะโดนด่ากลับมาตลอด แล้วล่าสุดคือบล็อกเราทุกช่องทางติดต่อ บอกว่ารำคาญ ถ้ามีเดี๋ยวคืนเอง แล้วคือผ่านมาครึ่งปี เขาก็ยังไม่คืน เราไม่ได้เสียดายเงินเลย แต่เราแค่ไม่ชอบที่เขาหนี แล้วคิดว่าเราจะต้องยอม เงินคือเงินเรา เรามีสิทธิ์ทวง เรามีสิทธิ์์์ได้คืน อยากให้เขารู้ว่าเขาจะทำแบบนี้กับใครไม่ได้อีก คิดจะหนีหายไป ก็อย่าคิดว่าเราจะยอมปล่อยไปง่ายๆ มีทางไหนที่เราพอจะทำอะไรได้บ้างไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่