เด็ก3ขวบ พูดไม่ได้

กระทู้คำถาม
สอบถามหน่อยค่ะ เรามีหลาน1คน เป็นผู้ชาย ตอนนี้อายุ 3ขวบ3เดือน แต่ยังพูดไม่ได้ ยังพูดไม่เป็นคำค่ะ เขามีพฤติกรรมแบบนี้ 
1.ยังพูดไม่เป็นคำ ออกเสียงแต่ไม่เข้าใจค่ะ 
2.เวลาโกรธจะทำร้ายอีกคนด้วยการดึงผมอีกคน และเวลาตัวเองไม่พอใจบางทีโขกหัวตัวเองกับฝาผนังค่ะ
3.เมื่อพาออกมาเดินเล่น จะวิ่งอย่างเดียว ไม่เดินค่ะ 
4.ชอบปีนป่าย ซุกซนมากค่ะ 
5. เมื่อเรียกชื่อ จะหันบ้าง ไม่หันบ้าง 
6. เมื่อต้องการจะกินขนม เขาจะจูงมือเราไปค่ะ แต่ไม่บอก ไม่พูด 
7. เวลากินข้าว ไม่ชอบกินกับช้อน ชอบขย้ำกับมอ 
8. เมื่อเห็นข้าว หรือก้อนน้ำแข็ง หรือขนมตกพื้น ชอบเก็บมากินค่ะ 
9. เมื่ออยู่โรงเรียน จะไม่เล่นกับเพื่อน 
10. ข้าวจะกินแค่ข้าวไข่เจียว หรือปลาทอด ต้องแบบคลุกให้เข้ากันค่ะ 
11.ชอบดึงผม ดึงขนตาของตัวเอง 

แบบนี้หลานปกติไหมค่ะ เป็นห่วง เพราะ3ขวบกว่าแล้ว บางครั้งมีหมุนรอบตัวเองด้วย ตอนสองขวบ จะยิ่งกว่านี้ค่ะ พอ3ขวบ เริ่มเรียกแล้วหันมาบ้างค่ะ เมื่อก่อนไม่หันเลย เหมือนไม่รู้จักชื่อตัวเอง
  แม้แต่เรียก พ่อ แม่ของเขาก็ยังไม่เป็นตำเลยค่ะ 
  ทางฝ่ายพ่อเขา พูดช้าด้วยค่ะ 
แบบนี้หลานอยู่ในกลุ่มไหนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview