ขอปรึกษาเรื่องอนาคต ความรัก ครอบครัวหน่อยครับ

ผมอายุ 32 ปี ทำงานมั่นคงแล้ว พอมีเงินเก็บนิดหน่อยพอดูแลตัวเอง​และพ่อแม่ของผมเองได้ (พ่อแม่ผมไม่มีเงินไม่ทำงานแล้วผมเป็นคนดูแลทั้งหมด ผมมาจากครอบครัวลำบาก อดทนตั้งใจทำงานจนตั้งตัวได้)​

ส่วนแฟนอายุ 24 ปี เพิ่งจบทำงานยังไม่มั่นคงเท่าไหร่ ยังไม่ค่อยมีเงินเก็บเท่าไหร่​  
พ่อแม่แยกทางกันอยู่ต่างจังหวัด​ทั้งคู่
พ่อแฟนทำรับจ้างทั่วไป เงินเดือน​ไม่เยอะ
ส่วนแม่แฟนก็ปลูกผัก ค้าขายเล็กๆน้อยรายได้ไม่ค่อยมีเช่นกัน

หลาย​ครั้งที่แฟนพอทำงานมีเงินก็ต้องส่งไปช่วยที่บ้านจนหมด

ส่วนใหญ่​ค่ากินอยู่​ ค่าใช้จ่าย​ผมออกให้แฟนหมด ซื้อของให้ ตามใจเค้าหลายอย่าง  

ผมรักแฟนมากและเค้าก็รักผมเหมือน​กัน แต่ผมมีความรู้สึก​หนึ่งที่ติดอยู่ในใจมาตลอด  คือแม่เค้าเคยให้มาขอเงินผม แต่แฟนไม่มาขอเพราะว่า​เกรงใจ (ผมแอบเห็นในแชทเค้า)

ส่วนพ่อเค้าก็ชอบมาขอเงินแฟนผมอยู่เป็นประจำ  

เรื่องที่ผมอยากปรึกษา​คือว่า ผมจะแต่ง​งานกับแฟนคนนี้ดีไหม ในเมื่อฐานะ​ทางบ้านเค้าไม่ค่อยดี แต่ผมพอมี ผมกลัวว่าอนาคตผมจะต้องรับผิดชอบภาระของทางฝั่งบ้านพ่อกับบ้านแม่แฟนผม อีกหรือเปล่า​  

เพราะว่า​ถ้าเป็นแบบนั้นผมก็คงไม่ไหว ถ้าแต่งงานแล้งผมก็ยังต้องดูแลพ่อแม่ผม  ไหนจะสร้างครอบครัวสร้างอนาคต​ ไหนถ้าจะมีลูกอีกภาระ​ค่าใช้จ่าย​ก็คงเยอะ

ช่วยให้คำแนะนำ​ผมหน่อยได้ไหมครับ ควรคิด ควรทำยังไงดีครับ

ขอบคุณ​ครับ​
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
“ ผมจะแต่ง​งานกับแฟนคนนี้ดีไหม ในเมื่อฐานะ​ทางบ้านเค้าไม่ค่อยดี”

บ้านคุณก็พื้นเพ  มิใช่จะดีนี่คะ
“ ผมมาจากครอบครัวลำบาก อดทนตั้งใจทำงานจนตั้งตัวได้”

อายุ 32 ทำงาน เลี้ยงดูพ่อแม่ เลี้ยงแฟนให้สุขสบาย
นับว่าเก่งมาก เป็นผู้ชายที่มีความรับผิดชอบ น่ารัก

แฟนคุณ เพิ่งจบ อายุ 24
แม่เธอเคยให้มาขอเงินคุณ เธอก็ไม่ทำ  เธอก็รัก และเกรงใจคุณมาก
เธอมิได้เกียจคร้านไม่ทำงานทำงาน เพียงแต่เพิ่งจบมา ยังต้องการเวลาสร้างตัว

คู่ของคุณ จะเป็นรักแท้ มั่นคง หากร่วมกันฝ่าฟัน เก็บหอมรอมริบ

แต่มีคำถามเกิดขึ้นในใจคุณ เพราะความกังวลว่าตนต้องเป็นฝ่ายไปแบกรับครอบครัวฝ่ายหญิงด้วย
ความรักแท้ ด้วยหัวใจ แบบในอุดมคติ ของคู่คุณ จบไป ... เหลือความรัก โดยให้สมองนำทาง

แนะนำว่า ...

ให้บอกเธอตามนี้เลยค่ะ อย่าปิดบังความคิดนี้เด็ดขาด เพราะเธอมีสิทธิ์ที่จะรู้
เมื่อเธอทราบว่า อนาคตร่วมกับคุณ ต้องมาสั่นคลอน เพราะเรื่องนี้

หากเธอรักคุณมาก เธอจะสัญญาว่าจะไม่ให้คุณเดือดร้อน และขยันขันแข็ง สร้างตัวเอง

หากเธอรักคุณเท่ากับที่คุณรักเธอ (ต่างก็ไม่อยากลำบาก เพราะความที่ครอบครัวอีกฝ่ายจน)
คุณทั้งสอง ก็จะได้จากลากันด้วยดี
มีเวลาหาคนใหม่ที่เหมาะสมกว่า ไม่ต้องเสียเวลาอยู่ด้วยกันไปเปล่าๆค่ะ

เทียน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่