ช่วงนี้เราหมดไฟง่ายมากทำไงดีคะ

คือเราสอบเข้าโรงเรียนหนึ่งได้ค่ะการแข่งขันสูงเราก็ไม่ได้โง่ดักดานนะคะคะแนนดีมาตลอดแต่เรายังรู้สึกว่ามันยังดีไม่พอค่ะเราพยายามมากมาโดยตลอดและมีคุณแม่คอยแนะนำตลอดค่ะแต่เมื่อปีที่ผ่านมาคุณแม่เพิ่งเสียไปนับแต่นั้นเราก็เริ่มเปลี่ยนไปเรื่อยๆค่ะไม่รู้ตัวเลยรู้อีกทีคือแฟน(เก่า)ทักว่าเราเริ่มแปลกไปงี่เง่ากว่าเดิมช่วงนั้นเรายอมรับเลยค่ะว่าทำตัวเด็กมากอารมณ์ขึ้นลงตลอดทั้งๆที่ปกติไม่ใช่แบบนั้นเลยจนช่วงเดือนธันวาค่ะเกริ่นก่อนนะคะว่าคุณพ่อมีชู้มาตั้งนานแล้วแต่เราไม่เคยเจอและคุณพ่อก็ทำหน้าที่พ่อที่ดีมาตลอดยกเว้นเป็นสามีที่ดีให้คุณแม่ แม่มักจะบอกเราเสมอแต่พอช่วงเคาท์ดาวน์พ่อก็พาเรากับน้องไปเที่ยวต่างจังหวัดค่ะแต่ก่อนไปแวะเข้าหมู่บ้านหนึ่งก่อนเราก็ไม่ได้เอะใจอะไรมากแต่ทว่าน้องพูดขึ้นค่ะว่าเป็นบ้านของลูกนางนั่นเราก็เริ่มใจคอไม่ดีแล้วค่ะและผลสรุปสุดท้ายคือเราต้องเที่ยวกับนางแล้วก็ลูกของนางเรายอมรับเลยนะคะว่าเกลียดนางมากและลูกนางด้วยแต่ว่าไม่ได้เอาเด็กมาเกี่ยวค่ะเพราะเรารู้ดีว่าน้องเขาไม่ผิดแต่เราก็อดไม่ได้จริงๆค่ะในระหว่างเที่ยวเรานั่งเบาะหลังน้ำตาไหลตลอดเราไม่มีกระจิตกระใจจะทำอะไรแล้วค่ะเราไม่รู้ว่าคนอื่นจะมองว่าไร้สาระมั้ยแต่ว่าเราเหนื่อยจริงๆค่ะตอนนั้นเราไม่เหลือใครเลยเพราะเรามีคุณแม่เป็นที่พึ่งมาโดยตลอดแม่เป็นทั้งเพื่อนเป็นพี่เป็นทุกอย่างเลยค่ะเราสนิทกับแม่ซะจนบอกอะไรต่างๆด้วยได้แม้กระทั่งมีแฟนช่วยตัวเองโดดเรียนปัญหาชีวิตอีกสารพัดแต่ว่าตอนนั้นเราไม่มีแม่แล้วก็เลยบอกอะไรใครไม่ได้เลยค่ะเพื่อนเราก็ไม่ได้สนิทกับใครมากเท่าที่จะปรึกษาอะไรได้ขนาดนั้นเราเหมือนตายทั้งเป็นเลยค่ะ55555และมันก็มีอยู่ความคิดหนึ่งเด้งเข้ามาคือในเมื่อเราเป็นคนหัวดีทำไมเราไม่เรียนให้ดีที่สุดและประสบความสำเร็จเพื่อมาฟาดหน้านังนี่ล่ะแล้วก็ค่ะเราอ่านหนังสือเรียนพิเศษเสริมกลับบ้านดึกเพราะเรียนหนักเพื่อเกรดที่ดีที่สุดเพื่อเข้าโรงเรียนดีๆที่เราใฝ่ฝันเราอยากเป็นหมดด้วยเพราะงั้นเลยคิดว่าต้องพยายามเป็นพิเศษจากนั้นเราก็ทำมันได้ค่ะแต่ว่าแลกกับการที่สภาพจิตใจเรามันแย่ลงเราเริ่มหมดไฟค่ะขนาดหายใจยังเหนื่อยไม่อยากทำอะไรทั้งสิ้นปลงกับทุกอย่างในชีวิตแล้วค่ะแต่ว่ามิถุนาจะเปิดเรียนแล้วเราไม่อยากด้อยกว่าคนอื่นเพราะงั้นใครมีวิธีทำให้เราเริ่มมีพลังมั้ยคะเพราะเราว่าเราไม่ไหวแล้วขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่