ไม่เคยใช้ทรูทั้งรายเดือนและระบบเติมเงินแต่มีใบแจ้งหนี้ ต้องทำยังไงคะ

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่าจู่ๆ ก็มีใบแจ้งหนี้มายอดค้าง3500 แถมมีขู่ว่าจะส่งฟ้องศาลด้วย งงสิคะ! เป็นชื่อน้าเราถูกต้องบ้านเลขที่ถูกต้อง แต่น้าเราไม่เคยใช้ทรูแบบเติมเงินและรายเดือนหรือพร้อมเครื่อง ซึ่งข้อความจดหมายระบุว่าให้ชำระค่าอุปกรณ์เครื่อง น้าเราไม่เคยซื้อโทรศัพท์เองมีแต่เราซื้อให้แก ปกติน้าเราใช้แต่ซิมเทพนะ เวลาลงทะเบียนที่อยู่ในบัตรประชาชนมันไม่ใช่ที่อยู่ปัจจุบัน ซึ่งโทรไปหาคุณที่มีชื่อปรากฏในจดหมายแล้วเขาบอกว่าชื่อน้าเราไปค้างค่าโทรศัพท์ไอโฟน ซึ่งบ้านเราใช้แอดรอยอะดิ เราเลยลองโทรหาศูนย์ทรูติดต่อเอง พอโทรไปหาศูนย์เขาตรวจสอบบัตรประชาชนให้ปรากฏว่าเลขบัตรน้าเราไม่มียอดค้างชำระ ละเขาก็ให้ไปทรูช็อป อะวันนี้ก็ไปทรูช็อปมาละพนักงานบอกว่าส่งให้ตรวจสอบแล้ว ทีนี้ดันมาบอกเหมือนให้เราตามเรื่องเอง  มันไม่สะดวกเลยค่ะ ตอนนี้มีโรคโควิดระบาด เบอร์ก็ให้แล้วนะ แต่ทำไมถึงเหมือนอยากให้เราตามเองว่าดำเนินเรื่องถึงไหนแล้ว นี้ไม่อยากไปไหนเลยถ้าไม่จำเป็น เรางงมากเลยนะ แถมรู้สึกไม่อยากใช้บริการทรูอีกแล้วอะมันเสียความรู้สึกมาก  ว่ามันเกิดอะไรขึ้นเรื่องใบแจ้งหนี้ มันต้องมีการเซ็นต์เอกสารนิ น้าแกไม่เคยทำบัตรประชาชนหายด้วย แล้วชื่อกับที่อยู่ถูกต้องได้ยังไง  จากที่ตอนนี่เราใช้ซิมเทพทรู เราเริ่มจะไม่อยากใช้แล้วค่ะ ซิมก็ใกล้จะหมดอายุพอดีด้วย เสียความรู้สึกจริงๆค่ะ มีใครเคยพบเจอประสบการณ์แบบเราไหมคะ 
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่