ทำไงดีคะ หอพักให้ไปพักที่อื่น เพราะว่าแฟนติด covid-19 แต่เราไม่ติด

พอดีว่าเราไปตรวจโควิทเพื่อความมั่นใจก่อนกลับบ้านที่ต่างจังหวัด แล้วเราพบเชื้อ covid-19 
วันรุ่งขึ้นเลยให้แฟนไปตรวจแต่แฟนไม่พบเชื้อ (ที่ไม่ตรวจพร้อมกันเพราะคิดว่าถ้าเราไม่ติดแฟนก็ไม่จำเป็นต้องไป เพราะอยู่ด้วยกันตลอดเวลาไม่ได้ไปไหนเลย ไม่ได้ทำงานเพราะที่ทำงานปิด) เราเลยให้แฟนกักตัวอยู่แต่ห้องเพราะหมอบอกว่า อีก7 วันสามารถไปตรวจซ้ำได้ไม่ต้องรอถึง14วัน พอเราแจ้งทางหอเราให้ความร่วมมือคือไม่ให้แฟนออกจากห้องเลยนับตั้งแต่วันที่ผลออก เวลาจะกินอะไรก้อสั่งแกร็บ แล้วรบกวนให้พี่แม่บ้านมาแขวนไว้ที่ประตูห้อง

แต่อยู่ๆ เจ้าของตึกดันมาบอกว่าอยากให้แฟนเราไปกักตัวอยู่ที่โรงแรมก่อนได้ไหม ระหว่างรอไปตรวจอีกรอบ (คือเขาคิดว่ายังไงแฟนเราก็ติดแน่นอน)
เราก็แจ้งไปว่าถ้าให้ไปอยู่ รร ไปได้ค่ะ แต่ถ้าไทม์ไลน์มันออกมาว่าคุณไม่กักตัวอยู่ที่หอ แต่ออกมาอยู่รร ถ้ามีคำถามเราจะตอบเค้าว่าอะไรบอกได้ไหมว่าทางหอให้ออกมา เเล้วถ้าแฟนเราติดจริงดีไม่ดีทาง รร ก็ต้องถูกปิดชั่วคราว เขาเสียหายถ้าเขาให้เรารับผิดชอบจะทำยังไง เหมือนเราตั้งใจไปพักทั้งๆที่ก็ไม่ชัวร์ว่าเราติดไหม เราเลยถามเจ้าของตึก เขาบอกแล้วถ้ามีคนติดเพิ่ม ค่าใช้จ่ายอะไรน้องรับผิดชอบได้ไหมละ น้องต้องคิดถึงส่วนร่วมนะครับ รร คนไม่พลุกพล่านเท่าหอพัก 

คือเราอยากรู้ว่าเขามีสิทธิ์ให้เราออกไปไหม ค่ารรถ้าเราให้แฟนไปก็ต้องจ่ายเองอีก
คือเครียดมาก รู้ว่าความรับผิดชอบต่อส่วนรวมมันสำคัญ แต่ก็ไม่ออกไปไหนเลย ถ้าตรวจรอบ2ติดยังไงก็ต้องออกจากหอไปรักษาอยู่ดี
ทำไมต้องให้ไป รรด้วย แบบนี้ต้องทำยังไงดีคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่