มีวิธีแก้เครียดมั้ยคะเราพึ่งย้ายมาเรียนต่างประเทศ

สวัสดีค่ะเราอายุ16ย้ายมาอยู่เยอรมันได้3เดือนแล้วเรามาเข้าโรงเรียนที่นี้และพยายามปรับตัวอย่างมากเราต้องซ้ำชั้น2ปีเพราะภาษายังไม่เก่งรู้สึกว่าเราเครียดเรื่องเรียนมากเพราะเรียนมาจากไทยเนื้อหาก็คนละหลักสูตรเลยแล้วก็จะมีการฝึกงานด้วยค่ะโรงเรียนเราจะให้ฝึกงานในบริษัทที่ตัวเองอยากลองแต่เรามาจากไทยก็ยังไม่รู้ตัวเองอยากเป็นอะไรอีกแถมถ้ายื่นไปสมัครเขาจะรับคนที่ไม่เก่งภาษาอย่างเรามั้ยก็ไม่รู้แต่ที่ทำได้ก็ต้องอดทนต่อไปแล้วก็เรื่องเพื่อนค่ะรู้สึกว่าคนที่นี้เข้าหายากมากเราพยายามแล้วนะคะอาจจะเพราะยังพูดไม่ได้ด้วยเขาเลยไม่อยากพูดกับเราเพราะพูดไปเราก็ไม่เข้าใจแล้วเราก็กลายเป็นคนกลัวการพูดไปด้วยค่ะกลัวพูดออกไปแล้วเขาไม่เข้าใจตอนนี้จึงยังไม่มีเพื่อนมันทำให้เราเครียดมากแต่ก็รุ้คะมันต้องใช้เวลาปรับตัวหลายอย่างแต่อยากฟังความคิดเห็นขอทุกคนเผื่อจะช่วยให้ตัวเองหายเครียดได้บ้าง
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่