ใช้ประกันสังคมตรวจโควิด 19 แต่ไม่ได้ตรวจหมอแจ้งว่าไม่มีอาการตรวจให้ไม่ได้

สวัสดีค่ะ นี้เป็นกระทู้แรกสมัครมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ วันนี้หนูไปตรวจโควิดมากับรพ.แห่งหนึ่งแถวๆลาดพร้าวค่ะ แจ้งอาการกับ รพ.ไปว่าใกล้ชิดกับผู้ป่วยที่ติดโควิด นั่งใกล้กันตั้งแต่เช้ายันเย็น คนที่ติดไม่ได้สวมแมส แต่เราสวมแต่บางครั้งก็ดึงลงเพราะต้องกินข้าวค่ะ มีอาการเจ็บคอ ไม่มีไข้ ไม่มีน้ำมูกแต่ปวดตามร่างกาย เราไปที่ทำงานพี่ที่ทำงานแนะนำให้ไปตรวจเพราะจะได้ระวังตัวให้มากขึ้น มาถึงรพ.ประมาณ 9.15 ต้องลงทะเบียนขอบัตรคิววัดความดันและรับบัตรคิว นั่งรอตั้งแต่ 9.30 ถึง บ่าย 13.30 ถึงได้ตรวจ พอถึงคิวหมอก็เรียกถามอาการให้อ้าปากดูคอ และตรวจการหายใจ 
หมอพูดขึเนมาว่า มีไข้ไหม เราบอกไม่มีนะคะแต่รู้สุกอ่อนเพลียมากๆ และหมอแจ้งว่า หมอให้ใบรับรองแพทย์ รับยาแล้วกลับบ้านนะ เรางงอยู่สักพักปล้วถ้าหนูเป็นโควิดหนูจะรู้ได้ไงค่ะว่าเป็น หมอบอกว่าถ้ามีอาการก็ค่อยมาตรวจใหม่ ก็มานั่งรอคิวใหม่แบบนี้อะจะมาไหมละ เราก็ถามหมอว่าแล้วถ้าหนูอยากตรวจต้องทำยังไง หมอแจ้งว่า ก็ต้องมีอาการไง หนูอยู่ในกลุ่มเสี่ยงก็จริงแต่ไม่มีอาการ เราบอกหมออันนี้หมอแค่คาดการณ์นี้ค่ะว่าอาจจะไม่เป็นเพราะบางคนเค้าก็ไม่ได้มีอาการเค้าก็เป็น หมอบอกถ้าเป็นแล้วไม่มีอาการก็อยู่บ้านเดี๋ยวมันก็หายไปเอง จะให้หมอตรวจครบทุกคนที่มาทุกวันวันละ 150 คนหมอก็ไม่ไหวนะ 
เราอึ้งสักพัก แล้วพยาบาลก็บอกให้เราไปได้แล้วคนไข้คนอื่นรออยู่ จุกอีก 1 55555555 เราเลยเดินออกมาโดยไม่รับยาเลยค่ะ 
อยากทราบว่า มีรพ.ที่รับตรวจโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายบ้างไหมค่ะ เพราะกำลังเงินหนูไม่พอจริงๆที่จะไปตรวจ 3-4 พัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่