เรียนต่อต่างประเทศ เมืองนอก ตอนเรียนมหาลัย

นี้เป็นกระทู้แรกเลยค่ะ คือพอดีน้องกำลังจะเข้ามหาลัยปีนี้(ซึ่งกำลังสับสนเพราะไม่มีคนคอยให้ข้อมูลT_T) เลยอยากสอบถามพี่ๆว่า 

1.น้องสามารถสอบทุนไปเรียนต่างประเทศเวลา1ปีระหว่างเรียนมหาลัยได้ไหมคะ? แล้วถ้าเรียนจบกลับมาเราจะต้องกลับมาเรียนซํ้าปีที่เราไปเรียนนอกหรือเราไปเรียนต่อกับเพื่อนได้เลย
2.คิดยังไงกับการที่เรียนหลักสูตรภาษาไทย แต่ไปทำงานเมืองนอกแปลกไหมคะ? (สาขาที่เราเรียนอยู่มีทั้งหลักสูตรนานาชาติและหลักสูตรภาษาไทย แต่เราสอบได้หลักสูตรภาษาไทยมา )
3.พี่มีอะไรอยากจะแนะนำไหมคะ สำหรับน้องที่เพิ่งเข้ามหาลัย เช่น ควรทำกิจกรรมเยอะๆ... อะไรประมาณนี้ (ปล.ข้อนี้ไม่จำเป็นต้องตอบก็ได้นะค่ะ) 

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่