ต่อหลอดไฟกับเต้ารับพ่วงกันแบบนี้ได้ไหมครับ

ต่อหลอดไฟกับเต้ารับพ่วงกันแบบนี้ได้ไหมครับ จะต่อปลั๊กเพิ่มไว้ใช้กับเครื่องซักผ้าครับ
พอดีมีสายหลอดไฟเดินไว้แล้วครับ สามารถต่อพ่วงไปได้เลยหรีอเปล่าครับ กำลังไฟจะลดลงหรือเปล่าครับขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เขาเรียกการต่อแบบขนาน

โดยมีสวิทช์ตัดต่อ หมายถึงปลั๊กนั่นกับหลอด จะทำงานพร้อมกัน อยากใช้ปลั๊กก็ต้องกดสวิทช์ก่อน และหลอดไฟก็ติดไปด้วย

แถมต้องไปดูเรื่องสายด้วยว่า สายที่ต่อเข้าหลอดไฟมันขนาดไหน รองรับกระแสเท่าไหร่ ซึ่งหมายถึง ที่ปลั๊กก็ต้องใช้กระแสไม่เกินสายของหลอดไฟ
(แม้ว่าจะเอาสายขนาดใหญ่มาต่อทีหลัง แต่การพ่วงแบบนั้น สายที่ทนกระแสได้น้อยกว่า จะไหม้ก่อน)

และต้องไปดูที่สวิทช์ด้วย ว่ารองรับกระแสไหลผ่านเท่าไหร่ ซึ่งโดยปกติ จะรองรับแค่กระแสที่ไปหลอดไฟ วัตต์น้อยๆ กระแสไม่มาก
หากไปต่อปลั๊ก ก็ต้องต่อระวังเรื่องกระแสผ่านสวิทช์ด้วย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่