วางแผนจะกลับไปอยู่บ้าน ตจว. อย่างถาวรครับ ไปทำเกษตร ตอนนี้ทำงานโงงานอยู่ชลบุรี

กระทู้คำถาม
ตอนนีอายุ40  วางแผนภายในปีนี้คงต้องกลับไปอยู่อย่างถาวรครับด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง 
อยากสอบถามความคิดเห็นคำแนะนำหรือว่ามีกลุ่มแถวไกล้บ้านผมบ้างใหม  ผมอยู่ตำบลบ้านไร่ อำเภอลาดยาว จังหวัดนครสวรรค์
1.อยากเจาะบ่อบาดาลเพื่อทำเกษตร
2.อยากเลี้ยงสัตว์ ที่คิดว่า แพะ วัว ควาย ปลา กุ้งฝอย หอย ปู (คิดว่าตลาดในวันข้างหน้าจะพอไปได้ใหมครับ)
3.ควรปลูกหญ้าอะไรดีครับที่น่าจะได้ประโยชน์มากสูงสุดในการเลี้ยงสัตว์
4.ในบริเวรไกล้เคียงที่ผมอยู่มีกลุ่มหรือชมรม ให้เข้าไปเรียนรู้ใหมครับ
5. คิดว่าพื้นที่10ไร่จะทำอะไรได้บ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าในคำแนะนำแล้วเสนอความคิดเห็นครัลบ
 teepaserd@gmail.com  เมลผมครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่