แนะนำทีค่ะ เช่าอาคารพานิชย์มาไม่กี่เดือน เป็นหน้าที่ใครต้องซ่อมคะ?

รบกวนสอบถามผู้รู้นะคะ
เพิ่งเช่าอาคารพานิชย์เพื่อเปิดกิจการที่ชั้น 1 มาไม่กี่เดือน
เป็นอาคารพานิชย์เก่า 2 คูหา

ตอนเช่าเดือนแรก ท่อน้ำชั้น1ตันไม่ระบาย ส้วมก็กดไม่ลง เปิดร้านมาคือน้ำท่วมนองเต็มพื้น
สอบถามผู้เช่าเก่าบอกว่าเป็นปัญหาเรื้อรังมาหลายปีแล้ว
เรียกช่างมาดู เค้าบอกเป็นปัญหาเรื่องระบบท่อน้ำไม่มีทางระบายออก แนะนำต่อท่อไปด้านหลัง
แล้วสร้างบ่อขึ้นใหม่  งบประมาณ 15,000  หรือไม่ก็กรีดท่อไปต่อลงคลองที่ไกลออกไป ซึ่งน่าจะเสียหลักแสน
แจ้งเจ้าของตึก  เจ้าของตึกบอกให้พวกเราทำไปเลย ไม่ช่วยออก เพราะพวกเราอยู่ก็ต้องจัดการดูแลตามสภาพ
ตอนนั้นกลัวมีปัญหากับเจ้าของตึก เลยยอมจัดการเองไปก่อน โชคดีเจอช่างดีมาช่วยเลยงบไม่บานปลาย

ระหว่างทางมีช่วยซ่อมระบบไฟที่พังๆประปราย เพราะไฟฟ้าเก่า ใช้ไม่ได้หลายจุด
ซ่อมท่อน้ำ ฯลฯ  อะไรเล็กๆน้อยๆก็ทำกันไป 

ต่อมาพอเข้าหน้าฝนช่วงนี้ (เดือนที่ 3 ของการเช่า)  ฝ้าโรงรถด้านหน้าร้าน มีน้ำรั่วลงมาเรื่อยๆ
เผยอออกมาจนเสียวจะถล่มลงมาทับรถที่จอดอยู่ด้านล่างมาก  เรียกช่างมาดูคือโครงสร้างหลังคาผุกร่อนหมด รั่ว
และมีน้ำขังหลายจุด  ช่างแนะนำควรรื้อทำหลังคาใหม่ เพราะกร่อนหมดแล้ว ด้านบนเป็นคานไม้ผุพัง มีหลุดหลายจุด
ถามผู้เช่าเก่า เค้าบอกว่าตรงนี้เป็นปัญหามาเรื้อรังแล้ว เค้าเคยเปลี่ยนฝ้าไปรอบนึง หมดไปหลายหมื่น
จึงตัดสินใจแจ้งเจ้าของตึกอีกครั้ง เพราะคิดว่าอันนี้เค้าควรเป็นคนช่วยซ่อม

เจ้าของตึกเข้ามาดู บอกให้พวกเราซ่อมกันเองเลย(อีกแล้ว) แนะนำให้ทำโครงเหล็ก
ใช้วัสดุดี  ฝ้าแบบนู้นนี้ เพื่อความแข็งแรงระยะยาว ฯลฯ

จึงได้แจ้งเจ้าของตึกตามตรงว่าไม่มีเงิน เพิ่งเปิดกิจการไม่กี่เดือน เจอพิษเศรษฐกิจ ลูกค้าหาย
ปัจจุบันที่ลงทุนไปยังติดลบสะสม และเรื่องนี้ต้องใช้งบก้อนใหญ่  ก่อนหน้านี้ช่วยซ่อมอะไรหลายอย่างไปเยอะแล้ว

ผู้เช่าคนเก่าเสียเงินซ่อมตึกเกือบล้าน อยู่ได้ 3 ปีต้องออก เพราะเจอ COVID ลูกค้าหาย ขาดทุนสะสมจนอยู่ไม่ไหว
ตอนเรามาเช่า เข้าใจว่าทุกอย่างของชั้น1 ซ่อมเสร็จหมดแล้ว ภายนอกดูใหม่ดี ไม่ได้มีปัญหาน้ำไฟหลังคาอะไรตามมาเยอะแยะอย่างนี้

เหนื่อยค่ะ ลำพังการต้องใช้เงินหมุนเวียนประคองกิจการให้อยู่รอดไม่ขาดทุนในแต่ละเดือนก็ลำบากมากๆๆๆๆแล้ว
ค่าเช่าตึกก็ไม่ใช่ถูกๆ

1.ปัญหานี้ใครต้องซ่อมคะ ไม่ใช่เจ้าของตึกเหรอคะ?  งงมากตั้งแต่สมัยท่อตันแล้ว
2.ถ้าเจ้าของตึกไม่รับผิดชอบ ทำยังไงได้บ้าง?  
3.ถ้าเราไม่ทำอะไร ปล่อยพังไปให้หมดเลย เค้าจะมาว่าอะไรเราทีหลังได้ไหมคะ?
.
.
ปล.สมัยก่อนเคยเช่าชั้น 2 ของอีกที่นึง เครื่องทำน้ำอุ่นเสียเค้ายังมาซ่อมให้ หน้าต่างปิดไม่ได้เค้าก็มาเปลี่ยนให้
ฝ้าพังเค้าก็มาดูให้  คนละโลกกันมากๆเลย   ทางเลือกสุดท้ายที่คิดไว้คือการยอมเสียเงินมัดจำตึกแล้วย้ายออกไปเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่