ระบบน้ำที่มีปั้ม 2ตัวแยกกัน อยากเปลี่ยนให้มันทำงานทดแทนกันครับ

เป็นโรงแรมขนาด 30 ห้อง ระบบน้ำอยู่บนดาดฟ้า ปั้มลงหาห้องพัก แยกฝั่งซ้าย-ขวา
ที่นี้ผมอยากต่อให้มันยังทำงานแยกซ้าย-ขวา เหมือนเดิม แต่ถ้ามีตัวใดตัวนึงพัง อีกตัวจะต้องทำงานแทนไปก่อน ระหว่างรอซ่อมบำรุง

ผมลองคิดเล่นๆ แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะใช้งานได้มั้ย คือ ผมจะต่อท่อที่ฝั่งขาออกของปั้มทั้ง 2ตัว แล้วใส่เช็ควาล์วอย่างในรูป
ให้แรงดันน้ำมันยันกันเอง ถ้าตัวไหนพังแรงดันฝั่งนั้นก็จะหายไปทำให้เช็ควาล์วเปิด ให้น้ำของปั้มอีกตัวไหลผ่านได้
แบบนี้จะใช้งานได้จริงรึเปล่าครับ หรือจะทำให้มีปัญหาในระยะยาว หรือมีแนวทางอื่นแนะนำได้ครับ
ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่