ภาพการทำนาปรังครั้งแรก ของผม

สวัสดีครับ
วันนี้ผมนำภาพการทำนาปรังครั้งแรกของผมมาฝากครับ
ผมปลูกข้าว ไรซ์เบอรี่ครับ
ปลูกแบบอินทรีย์ บนพื้นที่ 91 ตารางวา
ทำเองทุกขั้นตอนครับ
ไถนาด้วยรถไถเดินตาม ข้อดีของการไถเองคือ สามารถได้หลาย ๆ รอบ ส่วนค่าน้ำมันก็ใช้ไม่เยอะ จำย้ำตรงไหนเป็นพิเศษก็สามารถทำได้ดั่งใจ
............
ไถเสร็จแล้วครับเรียบดั่งใจหวังแล้วนะ
............
.

ข้าวไรซ์เบอรี่ แช่น้ำ1คืน บ่มแห้ง 1 คืน
ครั้งนี้เราใช้วิธีหว่านครับ
ปกติแล้ว เราจะใช้วิธีโยน แต่เนื่องจากการทำนาปรังครั้งนี้เราตัดสินใจกันแบบเร่งด่วนมาก เลยต้องทำวิธีที่เร็วที่สุดเท่าที่จะเร็วได้
โดยการหว่าน

ผ่านไป 1 วันเมล็ดข้าวเริ่มจะงอกไปเกาะดินแล้วนะ
..........
...

10 วัน เริ่มเห็นใบ

น้ำดำ ๆ ที่สาดลงไปในนา คือ น้ำหมักสูตรพิเศษของเกษตรท้ายบ้านครับ ส่งลงไปบำรุงให้ข้าวโตแบบแข็งแรง มีคุณภาพ

ประมาณ 10 วันหลังจากหว่าน ปล่อยน้ำเข้าได้

คอยดูถ้าน้ำลด ให้เติมเข้าไป หญ้าจะได้ไม่ขึ้นแซงข้าว

ลดน้ำหมัก ทุกสัปดาห์ 

ย้ายกล้าข้าว บางส่วนไปอีกแปลง

เสริมอาหารให้ข้าวด้วยแกลบขี้ไก่ จากเล้าไก่ไข่อารมณ์ดีของเราเอง

ผ่านมา 30 วัน เริ่มพ่นน้ำหมักทางใบให้ข้าวได้ จะพ่นทุกสัปดาห์

มีแหนแดงด้วยนะ
สามารถเข้าชมการทำนาเพิ่มเติมได้ที่ช่องทางดังนี้ครับ
Facebook : เกษตรท้ายบ้าน 
YouTube : เกษตรท้ายบ้าน
44 วัน เริ่มแตกกอแล้ว
พ่นน้ำหมักอย่าให้ขาด

55 วัน

70 วัน ข้าวกำลังสร้างรวงอ่อน และตั้งท้องตามลำดับ
80 วันข้าวเริ่มออกรวง
99 วันออกร่วงกันหมดทั้งแปลง
120 วัน เหลืออีก 10 วันจะได้เกี่ยว

130 วันพร้อมเกี่ยว
รถเกี่ยวข้าวขนาดเล็ก มือสองญี่ปุ่น ของเราเองครับ

ตรวจเช็คก่อนเกี่ยว

เกี่ยวได้แล้วครับ
เสร็จเรียบร้อยแล้วครับสำหรับการทำนาปรังครั้งแรกของผม
ขอบคุณสำหรับการรับชมครับ
เกษตรท้ายบ้าน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่