การละหมาด

กระทู้คำถาม
ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการละหมาดหน่อยครับ🙏🙏

1.การละหมาดคนเดียวช่วงเวลาที่ต้องอ่านเสียงดัง ( มัฆริบ, อีซา, ซุบฮิ)
ต้องอ่านเสียงดังทุกรอกะอะหรือไม่ หรืออ่าน ดัง-เบา ได้ตอนไหนบ้างขอรายละเอียดด้วยครับ (เพราะปกติถ้าเราละหมาตามอีหม่าม อีหม่ามจะอ่านดังใน 2 รอกะอะแรก)​

2.ละหมาดสามารถอ่านในใจได้หรือไม่(โดยไม่ขยับปาก)​

3.ถ้าอ่านแบบแค่ขยับปากเฉยๆ แต่ไม่มีเสียงออกมา ถือว่าละหมาดใช้ได้หรือไม่

4.กรณีที่เราเป็นมะมูม(ละหมาดตามอีหม่า)​ เราควรอ่านออกเสียงด้วยรึป่าวครับ

ช่วยอธิบายให้ทีครับผม

ขออัลลอฮตอบแทนความดีครับ...
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่