ลูกอีกคนสบายกว่า

เราจะมาเล่าเรื่องเราค่ะ เราเป็นลูกคนเล็กเราปวดท้องมากๆ ปวดแบบปวดบิดเเรงๆเลยค่ะ เราหาหมอหมอบอกว่าลำไส้อักแสบ เราเลยต้องพักเรายืนแทบจะไม่ได้เลยค่ะ มันปวด แล้วเมื่อวานแม่เราใช้ให้เรากวาดบ้านทั้งบ้าน(คนเดียว) ถูหน้าบ้าน  ซึ่งเราก็ยอมทำทั้งๆที่เราปวดท้อง ปวดแบบว่ายืนแทบไม่ไหวอะค่ะ แต่เราไม่เจ็บหรอกค่ะ ถ้าเราเห็นพี่สาวของเราที่นั่งกินข้าวหน้าตาเฉย ไปนั่งเป่าผม นอนเล่นโทรศัพท์ทั้งๆที่ไม่ได้เป็นอะไร พอสายๆแม่กับพี่สาวเราก็หลับเราง่วงเราก็จะหลับเหมือนกันแต่หลับไม่ได้เพราะถ้าเราหลับก็จะไม่มีคนดูบ้านพอเกือบๆเที่ยง แม่เรามาเห็นเราเล่นโทรศัพท์ แม่เราเลยใช้ให้เราไปจากผ้า เราบอกปม่ว่าเราปวดท้อง แม่เลยพูดว่าปวดท้องอะไรเล่นโทรศัพท์ตลอด แล้วแม่กับพี่สาวเราก็ออกไปข้างนอก เท่าที่เดาไม่ร้านนวดก็ร้านทำผม ทิ้งเราไว้ที่บ้านกับตา2คน เกือบเที่ยงเราต้องกินข้าวกินยาแม่กับพี่สาวเรายังไม่กลับมา เราเลยยังไม่กิน เราเลยนอนหลับไปพอบ่าย2น้าเรากลับมาจากนาเลยมาปลุกเราไปกินข้าว แม่กับพี่สาวเราก็ยังไม่กลับมา ตัดมาวันนี้เราไปช่วยแม่ขายของเราเลยถามแม่วฝเราว่าไม่คิดจะใช้พี่บ้างหรอ แม่เราเลยตอบว่าพี่เขาก็ทำงานของเขา แต่ทุกคนคะ ภาพที่เราเห็นพี่เราไม่ทำอะไรเลย เราเลยพูดว่าก็ไม่เห็นมันทำอะไรเลยจริงๆ แม่เลยตอบกลับว่างานแค่นี้มันยังเบานะ เราเลยบอกว่าเมื่อวานปวดท้อง แม่เราก็ตอบกลับมาว่า ปวดท้องก็ค่อยๆทำไปสิ จะไปยุ่งกับพี่เขาทำไม แล้วทีโทรศัพท์หละเห็นจับทั้งวันไม่ปล่อยเลย เราเลยตอบกลับไปว่า พี่มันเล่นแม่ยังไม่ว่ามันเลย แม่เราตอบกลับมาว่า ก็ด่า เราเลยพูดไปว่าด่าแต่มันก็ยังทำแม่ก็ไม่ได้อะมันแล้วเลยนิ แม่ก็ปล่อยผ่าน แม่เลยด่าเรายาวเลยค่ะ เราควรจัดการกับความรู้สึกตัวเองยังไงคะ เราเครียด เราคิดสั้นมาหลายรอบมาก เราเหนื่อยมากๆเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview