เราคุยกับผู้ชายคนหนึ่งเขามีแฟนที่คบกันมาหลายปี เราชอบเขามาก แต่เราไม่อยากให้เขาเลิกกัน และเราก็ไม่อยากเสียใจ

ทุกคนค่ะ เราตัดสินใจเขียนกระทู้นี้ขึ้น หลังจากผ่านเวลามานานหลายปี เรื่องทั้งหมดนี้เป็นเรื่องราวของเรา ความรู้สึกของเราที่กลั่นออกมาเป็นตัวอักษรดังที่ทุกท่านได้อ่านค่ะ
.
.
.
เราเครียดมาก ทั้งไปปรึกษาเพื่อน คนรู้จัก  รวมถึงคนในครอบครัว มาบ้างพอสมควรแล้ว แต่เราก็ยังไม่สามารถทำใจกับเรื่องแบบนี้ได้เลยค่ะ
หลายเดือนมานี้เรานอนฝันเห็นเขาเรื่อย ๆ จนเราเริ่มหลอน และรู้สึกว่ามันรบกวนชีวิตเราเกินไปค่ะ กับการที่เรารู้สึกกับใครสักคน มันทรมานจริง ๆ 

...           เราเคยเลือกที่จะเดินออกมาอย่างเด็ดขาดอยู่ครั้งหนึ่ง สุดท้ายเราก็ใจอ่อน เห็นเขาพยายามติดต่อมา เรากะว่าจะลองรับฟัง
เราคิดแค่ว่าใจเราอาจจะเข็มแข็งแล้วก็ได้ แต่ในความจริง พอเราเห็นเขาที่ไม่ต้องการจะเสียเราไป เรากลับทำใจไม่ได้

ยิ่งใช้ท่าไม้ตายบีบน้ำตาออกมา          เรายิ่งทนไม่ไหวค่ะ ทั้งที่รู้อยู่เต็มอก ....เราเองก็เคยใช้ ..... และก็เจอคนทำแบบนี้กับเราอยู่บ่อยครั้ง

แต่ถึงรู้ว่าควรทำอย่างไร ใช่ค่ะ เราควรเดินออกมา เพราะคนที่มีแฟนอยู่แล้ว คบกับแฟนมา 7 ปีกว่า แต่กลับมามีเราได้ เขาต้องเป็นคนแบบไหน
ถึงแม้ตอนนี้คนลักษณะนี้จะมีมากอยู่เดิมแล้ว แต่เราเป็นคนหนึ่งนะคะ ที่พยายามเปลี่ยนแปลงตัวเอง เราไม่อยากเป็นคนแบบนั้นค่ะ

เพราะเคยเป็น เคยทำแบบนั้นมาเยอะ และใจเราเองมันบอกว่าไม่ใช่
              แต่เราคิดว่าคนที่คิดแบบนี้ได้จะมีสักกี่คน เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะติดใจและกลับมาทำซ้ำ 

แต่เรากลับยังปฏิเสธทุกเหตุผลที่เรามี และเลือกจะอยู่เป็นเพื่อนคุยให้เขา ทั้งที่ใจเราเองมันเจ็บปวดเหลือเกิน
เราอายุ 22 ส่วนเขา 32 ค่ะ เราว่าเรายังเด็กไป และเขาก็ใกล้หมดวัยไปเต็มที 
.
.
" เราไม่ไปไหนหรอก เราจะอยู่เป็นเพื่อนแกเอง จนกว่าแกจะเจอคนที่แกโอเค " ค่ะ เราน่าจะพูดประมาณนี้นะคะ 
เขาก็เคาะเม้าส์ไปพลาง ร้องไห้ไปพลาง ตัวสั่นไปหมด 

แต่ช่วงนั้นลืมค่ะ ว่าเขาก็ยังมีแฟนอยู่นี่หว่า และแฟนเขาสวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แพ้ขาดลอย 
และเขาไม่ชัดเจนกับเราสักอย่างค่ะ ซึ่งเราก็รู้ เราไม่มีอะไรดีเลย แลดูไม่มีอนาคตด้วย เหมือนมาให้เขาหลอก
แต่เราก็บอกเขาไปตามตรงก่อนคุยกันมาขนาดนี้ ตั้งแต่เป็นเพื่อนกันนะคะ ว่าเราไม่ได้มีเขาคนแรก เราชิมผู้ชายมาบ่อยแล้วค่ะ ชิมจนเบื่อ
.
.
ถึงเราจะอายุยังน้อย แต่เราได้เห็นโลกที่หม่นหมองแล้วอยากหยุดทุกอย่างไว้ค่ะ และอยากเป็นคนคนหนึ่งที่ดีขึ้น
.
.
เราก็ไม่ได้อยากมีอะไรกับใคร เราไม่มีอารมณ์กับคนที่เราไม่ได้รัก  แน่ล่ะเขาคงพยายามทำให้เรารักเพื่อมาฟันเราใช่ไหมคะ 

ไม่ค่ะ เราเคยอยากจะ FWB กับเขา แต่เขาไม่ยอมมีอะไรกับเราค่ะ ทั้งที่เตรียมถุงยางมาแล้ว มันทำให้รู้ว่าเขายังรักแฟนอยู่
เราสังเกตโดยรวมจากการคุยกับเขาเรื่องบรรดาคนที่เขาเคยคุยเคยรักมา เขาดูจะพูดเยอะเป็นพิเศษ เลยพอเดาใจได้ค่ะ
.
.
( เขาเพิ่งโพสต์รูปไปเดทกับแฟนมาไม่กี่เดือนมานี้ด้วย แต่เราก็ลืมทุกที ฮา ๆ
ตอนนี้พิมพ์ไปน้ำตาไหลไปค่ะ แต่พยายามบรรยายอยู่ )
.
.
แต่พอผ่านไป 2-3 วัน กลับชวนเราไปพัทยา เพื่อไปเที่ยวด้วยกัน 2-2 
เราได้แต่คิดในใจ  เพื่ออะไรวะ   ไปแบบนี้ก็มีโอกาสได้เสียกัน แทบจะ 100%
และเจ้าตัวเล่าเรื่องมีแฟนให้ฟังอยู่ก่อนแล้วนะคะ เท่ากับเรารับรู้ทุกอย่าง 
เขาเคยบอกว่า แฟนเขาเปิดโอกาสให้มีคนอื่นได้ ถ้าเจอคนที่ดีกว่า ก็ไปได้เลย
.
.
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
.
.
ณ เวลานั้น เรามานั่งคิดรวม ๆ กับพฤติกรรม และความรู้สึกของเราเอง เราคิดอะไรอยู่กันแน่ เราต้องการอะไร
.
.
ถ้าเราไป เราจะเป็นคนที่เลวมากกว่านี้นะ เรารับรู้ทุกอย่าง แต่ทำไมยังเป็นแบบนี้ เราเป็นคนเลือกทางเดิน เราต้องคิดให้ดี
เราเลยไปปรึกษาพี่วัย 30 คนนึงค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
.
พี่เขาให้คนตอบว่า เรามั่นใจหรอ ว่าเขาจะไม่ทำอะไรเรานอกจากมีอะไรกัน เขาอาจเป็นพวกโรคจิต หรือเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นมา เราอยู่ไกลจากที่คุ้นเคย เราจะเอาตัวรอดลำบากนะ ......... ได้ยินแบบนี้ก็มานั่งคิด เออมันก็จริง ผสมกับเหตุผลอื่น ๆ อีก
.... กับที่เราไม่ค่อยมีตัง ถ้าไปเราก็ไม่อยากให้เขาต้องมาจ่ายให้เรามากค่ะ ความจริงก็ไม่อยากให้ออกเลย
.
.
สุดท้ายก็ปฏิเสธไปค่ะ ตอนนั้นเขาโมโหเรามาก เพราะเขาเตรียมตัวอะไรไว้หมดแล้ว แต่เราก็คิดว่ายังไงเขาก็ได้ค่าจองโรงแรมคืน ตอนนั้นเลยไม่อะไร และก็เริ่มค่อย ๆ ห่างเขาออกมา  แต่พอสักพักกลับมาปรับความเข้าใจกัน เราก็ร้องไห้เลยค่ะ ไม่เคยโดนเขาพูดเสียงแข็งใส่ แต่ความจริงร้องไห้แบบแกล้งร้องไปงั้น เพราะเขาค่อนข้างเป็นคนปากแข็งค่ะ ถามอะไรตรง ๆ ไม่เคยตอบ
.
.
ได้ผลค่ะ เขาก็บอก แต่บอกแบบส่ง ๆ และค่อนข้างตรงไปตรงมา ซึ่งมันก็ทำร้ายจิตใจเราอยู่ดี ถึงท่อนนี้ก็งง เราโรคจิตเองรึเปล่านะ รู้ทั้งรู้นะคะ 
" เราก็รักแก อยากเป็นแฟนด้วยแหละ
ถ้าคิดมากไปมันจะเหนื่อยทั้งสองฝ่าย
ไม่งั้นเราก็เอาเธอให้จบ ๆ แล้ว
ที่อยากไปเที่ยวด้วย เพราะอยากรู้นิสัยหลาย ๆ อย่าง
และเราอยากเป็นแฟนกับคนที่ไปเที่ยวไหนด้วยกันได้
แต่พอบอกไม่ไป เราเสียใจมากจริง ๆ 
เรานั่งหาข้อมูลทั้งวัน วางแผนทั้งวัน " 
.
ตั้งแต่นั้น ก็เกิดการระบาดหนักค่ะ ทำให้เราไม่ได้มาเจอกันอีกเลย เขาก็อ้างว่ากลัวโควิด ที่บ้านคนชราเยอะ แต่ก็เห็นไปนู่นนี่ได้  แต่เราก็ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ ยืนยันคำพูดตัวเองไปแล้ว สุดท้ายที่เรามาพิมพ์ถึงจุดนี้
.
เราอยากทราบว่าเขาคิดอะไรอยู่กันแน่ และเราควรกลับมาอยู่โดยไม่มีใครดีไหมคะ เพราะเรารู้สึกว่า คนอย่างเราไม่เหมาะที่จะมีความรัก เพราะถ้ารักแล้วจะรักมากเกินไป สุดท้ายคนที่เจ็บที่สุด ก็เป็นคนที่รู้สึกที่สุด แม้จะรู้ตัว แต่ก็ไม่สามารถหักห้ามใจได้ อันตรายจริง ๆ ค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
คำถามคุณคือ
1. เราอยากทราบว่าเขาคิดอะไรอยู่กันแน่
2. เราควรกลับมาอยู่โดยไม่มีใครดีไหมคะ

เค้าไม่ได้คิดอะไรมากไปกว่า การหาตัวสำรอง สิ่งหนึ่งที่ปฏิเสธไม่ได้คือ คุณคือผู้หญิงที่ทำให้เค้าโดนใจ แต่ไม่รู้ว่าโดนใจด้านไหนบ้างนะ
แต่เค้าอยากจะศึกษานิสัยของคุณ วิเคราะห์จากการที่อยากพาคุณไปเที่ยว เค้าจะได้ใกล้ชิดกับคุณ เห็นตัวตนของคุณในมุมที่เค้ายังมองไม่เห็น
และแน่นอนว่า เค้าจะชั่งน้ำหนักว่า คุณดีพอที่จะเป็นตัวสำรองหรือไม่ เค้าเองอาจจะรู้ว่า คุณเองก็ผ่านประสบการณ์ชีวิตมาเยอะ ความชำนาญ คำพูดที่คุย ลักษณะนิสัยที่สามารถดึงดูดผู้ชายได้ คุณบอกว่า คุณชิมผู้ชายมาเยอะ ซึ่งสำหรับผู้ชายบางคนมันคือการท้าทายกลาย ๆ เป็นการที่ได้ขึ้นไปยืนอยู่บนจุดสูงสุดของผู้ชายในอดีตของคุณ

คุณควรจะกลับมาอยู่ตัวคนเดียวหรือไม่ เรามองว่า คุณเองก็มีดีพอที่จะหาคนที่เหมาะสมกับคุณ ไม่จำเป็นต้องอยู่คนเดียวหรอก อายุคุณยังไม่แก่ คุณยังมีเวลาอีกเยอะที่จะพบเจอกับผู้ชายดี ๆ แต่ถ้าคุณเริ่มอิ่มตัว จะกลับมาอยู่คนเดียว ก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ ซื้อความสบายใจ ไม่ต้องปวดหัวกับการต้องไปเป็นมือที่สาม หรือปวดหัวกับการเอาใจใส่ใครสักคน

ท้ายที่สุด เราเชื่อว่าคุณหาทางออกให้ตัวเองได้ ว่าอะไรคือตัวตนของคุณเอง อะไรที่ดีกับคุณเอง อย่างน้อยคุณก็มีสติที่จะรับรู้ว่า เรื่องแบบนี้มันเกิดจากอารมณ์ของคุณเอง เมื่อเลือกที่จะเดินไปทางนี้ ถ้าผลที่ตอบกลับมามันจะเจ็บปวด คุณก็ต้องยอมรับความเจ็บนั้น แต่ถ้าไม่อยากจะเจ็บต่อไปอีกแล้ว ก็หยุดพัก กลับมาอยู่กับตัวเอง รอจนเข้มแข็งอีกครั้ง แล้วค่อยเดินหน้าต่อ

ขอให้โชคดี
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่