อะไรที่พอช่วยเหลือคนจนอย่างเราได้บ้างคะ :(

ทุกคนคะ เรามาขอความช่วยเหลือว่าเราควรที่จะไปพึ่งทางไหนดี ตอนนี้เราลำบากมากๆ เราจะเล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟัง ใครจะเข้าใจหรือไม่เข้าใจไม่เป็นไรค่ะ แต่ทั้งหมดคือเรื่องจริง
  เราเสียพ่อไปปี62เราเลยอยู่กับแม่2คน ความจริงเรามีพี่อีก1คนแต่ก็มีปัญหากับพี่เป็นปัญหาในบ้านค่ะ จนเรากับแม่ต้องย้ายมาอยู่ที่อื่น บ้านใหม่ที่ย้ายมาเดือนละ2000บาทไม่ใช่บ้านหรอกค่ะเป็นประมาณห้องเช่าที่มีห้องน้ำห้องครัวในตัว ค่าน้ำค่าไฟจ่ายแยก ตอนย้ายมาใหม่เจ้าของบ้านบอกจะลดค่าบ้านให้เพราะมันต้องซ่อมข้างบนต้องซ่อมหลายที่ แต่สุดท้ายเขาก็ไม่ได้ลด อยู่ได้1ปีแล้วค่ะ(น่าจะ) ตอนนี้เราติดค่าบ้านเขาเกือบ20,000มันเยอะมากๆแม่เราทำงานแต่ก็ไม่เพียงพอกับค่าใช้จ่ายไหนเราต้องไปโรงเรียนค่ากินในแต่ละวันและมีหมาอีก3ตัวที่เลี้ยงไว้นานมากแล้ว แม่เราไปทำงานที่โรงเรียนที่เราเรียน ตอนแรกได้ค่าแรงวันละ300จ่ายรายอาทิตย์(จ.-ศ.)พอมีโควิดก็ลดเหลือ250ซึ่งโรงเรียนก็มีวันหยุดในบางอาทิตย์ค่าแรงก็ลดลงไปอีก(แม่เราเป็นคนล้างจาน) เมียเก่าเจ้าของบ้านมาอยู่บ้านเจ้าของบ้านแล้วเขาเป็นอัมพาตข้างซ้ายช่วยตัวเองไม่ได้ ลูกเขาจ้างคนแถวบ้านมาดูซึ่งดูไม่ดีเลยเราไม่รู้จะพิมยังไงให้คนอ่านเข้าใจ สุดท้ายลูกเขาก็เลิกจ้างแล้วมาจ้างแม่แทนเริ่มด้วยความสงสารคนที่ป่วยที่เขามีคนดูแลไม่ดี แม่ก็ไปทำให้แล้วก็เอาค่าจ้างที่ได้ผ่อนค่าบ้านบ้างมันก็ลดๆทีละนิด แม่เราได้ค่าจ้างจากการดูแลวันละ200ต้องเปลี่ยนแพมเพิสคอยดูเขาว่าอยากให้หยิบอะไรอยากให้ทำอะไรเขาให้เข็นรถพาเขาไปไกลมากแม่ก็ต้องทำทั้งเหนื่อยทั้งร้อน คนที่ป่วยเวลาไม่พอใจก็ปาโทรศัพท์ ตวาด ไม่ยอมกินข้าวบ้างแม่เราก็ต้องทน ลูกเขาที่จ้างก็ไม่ค่อยได้จ่ายค่าแรงเพราะเขาก็มีค่าใช้จ่ายเยอะ เรากับแม่เข้าใจเขา คนที่ป่วยชอบให้แม่เราพาไปขอตังคนอื่นรู้จักบ้างไม่รู้จักบ้าง จนวันนึงแม่เรากับคนที่ป่วยข่วยกันออกทุนขายขนมจีนเขียวหวาน พอขายได้แต่ยังไม่ทันได้กำไรคนที่ป่วยก็เอาไปให้เพื่อนคนที่ป่วยกินฟรี แม่เราก็เลยพูดว่าขายยังไม่ได้กำไรเลยค่อยไปให้คนอื่นได้มั้ยไรงี้ค่ะ เพราะเวลาคนที่ป่วยไม่มีเงินเขาก็จะชอบยืมเงินแม่เราซึ่งแม่เราก็ไม่มี เขาชอบให้แม่เราไปยืมตังคนอื่นให้เขา มันไม่มีใครอยากทำหรอกค่ะ เขาสูบบุหรี่กินเหล้าเขาก็ไม่ให้แม่เราบอกลูกเขาเขากลัวลูกเขาด่า เจ้าของบ้านไม่ชอบให้เขาเล่นหวยกล่องเขาก็ให้แม่เราช่วยปิด จนเจ้าของบ้านรู้เขาก็ไม่ว่า(เมื่อก่อนเขาเกลียดคนเล่นหวยมาก)แต่เจ้าของบ้านก็อยากได้เงินจากเมียเก่าที่ป่วยเขาก็เลยไม่ว่าอะไร คนที่ป่วยเขาก็ชอบนินทาแม่เราลับหลังตอนแม่เราไปทำงานที่โรงเรียนเราได้ยินแต่เราไม่บอกแม่ เพราะเราถือว่าเขาป่วย เขาไปบอกเพื่อนเขาว่าแม่เราว่าอย่างนู้นอย่างนี้นินทานู้นนี้จนวันนี้เพื่อนคนที่ป่วยมาตบแม่เรา(มีคลิปด้วยค่ะเราถ่ายไว้)เขาบอกยอมเสีย500ที่ตบแม่เรา เพื่อนคนที่ป่วยฟังแต่เพื่อนเขาไม่ฟังแม่เราเลยแม่เราพูดว่าไม่ได้นินทาเขาก็ไม่ฟัง แล้วคนที่ป่วยเขาว่าเจ้าของบ้าน(ผัวเก่า)ว่าชอบมาขอตังเขามีเงินเดือนไม่รู้เอาไปเลี้ยงผู้หญิงที่ไหนหมด แต่คนที่ป่วยไปบอกเจ้าของบ้านว่าแม่เราพูดเจ้าของบ้านก็มาว่าแม่เรา แล้วคนที่ป่วยก็โทษแม่เราโยนความผิดให้แม่เราอย่างเดียวเลย แม่เราบอกว่าแม่เราไปเจอแม่คนที่เป็นเพื่อนคนที่ป่วย แม่เขาก็มาบ่นกับแม่ว่าคนที่ป่วยไปทำประกันคนป่วยอะไรสักอย่าง เพื่อนคนที่ป่วยพาไปก็ไม่ให้สักบาทแล้วเพื่อนคนที่ป่วยก็นอนไม่สบายแม่เขาเลยมาบ่นกับแม่เรา แต่แม่เราไม่เคยนินทาคนที่เป็นเพื่อนคนที่ป่วยเลย แต่คนที่ป่วยไปบอกเพื่อนว่าแม่เรานินทา จนมีเรื่อง ทั้งๆที่เวลาเขาอยากได้อะไรทำอะไรจะไปไหนแม่เราพาไปหมด เขายืมตังแม่เราด้วยเขาก็หาว่าแม่เราไปบวกนู้นนี่เพิ่ม ตอนนี้คนในซอยเห็นเหตุการณ์ทั้งหมดที่แม่เราโดนตบ เราพูดตามตรงว่าเราอายค่ะ เรากับแม่อายมากที่เจอเรื่องอะไรแบบนี้ คนที่ป่วยก็โยนความผิดให้แม่เราอย่างเดียว ตอนนี้แม่เราเลยจะไม่ดูคนที่ป่วยแล้วแต่เจ้าของบ้านก็บอกว่าถ้าไม่ดูก็ต้องเอาเงิน20,000มาจ่ายให้หมด ซึ่งตอนนี้มีโควิดโรงเรียนก็อยู่ในช่วงปิดเทอมแม่เราไม่มีรายได้เลยนอกจากดูแลคนป่วย ที่เขาก็ยังให้ค่าแรงไม่ครบ เราไม่รู้จะทำยังไงแล้วจริงๆค่ะ เราอยากจะย้ายกลับไปอยู่บ้านเก่าแต่ป้าเราที่เป็นเจ้าของบ้านก็ไม่ให้เอาหมา3ตัวไปอยู่เพราะข้างบ้านไม่ชอบหมา แต่เรากับแม่ก็ไม่สามารถทิ้งหมาได้เพราะเลี้ยงมันตั้งแต่ตัวเล็กๆและผูกพันธ์มาก ถึงจะย้ายไปบ้านเก่าก็ต้องหาเงินมาใช้เขา20,000อยู่ดี ถ้ายังไม่มีก็ต้องดูแลคนที่ป่วย แต่ถ้าใครเจอเหตุการณ์แบบนี้มันไม่มีใครอยากที่จะดูแล้วค่ะTT        
    เรื่องที่เราเล่ามามันอาจจะงงๆเพราะเราไม่รู้จะเล่าอะไรก่อนดี ใครที่เข้าใจช่วยบอกเราหน่อยค่ะ
    * * ว่าเราควรจะพึ่งทางไหนดี มีเงินกู้หรือธนาคารไหนที่ช่วยได้บ้าง หรือมีมูลนิธิไหนช่วยได้บ้างคะ เราลำบากจริงๆวันนี้เป็นวันที่แย่ที่สุดสำหรับเราเลย การไม่มีเงินไม่มีพ่อมันเป็นอะไรที่ลำบากจริงๆหมดหนทางแล้วค่ะ😭ชีวิตเรามันมีแค่นี้จริงๆค่ะ เวรกรรมที่เราคงทำไว้ชาติก่อน😭
     #ปล.จากเด็กอายุ16ปีที่เขียน และต้องการความช่วยเหลือจริงๆ อาจจะแท็กผิดขอโทษนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview