อยากสอบถามเกี่ยวกับการทำธุรกิจ​ช่วงโควิดค่ะ

เราเป็นเจ้าของแบรนด์สบู่แบรนด์นึงค่ะ ไม่ได้ดังอะไรส่วนตัวทำขึ้นเพราะว่าใจอยากทำจริงๆเพราะจบทางด้านเครื่องสำอางเลยอยากทำเองขายเอง การขายออกไม่บูมค่ะ คือขายออกเรื่อยๆ อยากเจาะจงที่คุณภาพ​มากๆ ราคาออกมาเลยค่อนข้างสูง
ตอนนี้ช่วงโควิดรอบที่ 3 รู้สึกว่าอยากรับตัวแทนจำหน่าย จุดประสงค์​คืออยากช่วยให้คนที่เขากำลังแย่ ไม่มีเงินทุน ให้เขาได้มีรายได้มีเงินเข้าบ้าง รู้สึกอยากให้คนที่รำบากอยู่ตอนนี้เดินหน้าไปด้วนกันค่ะ เราก็แย่เลยค่อนข้างจิตตก คิดอะไรไม่ออก
เลยอยากขอความเห็นค่ะ ว่าเราจะช่วยเหลือกันยังไงดี
ปัญหาคือ
1 ต้นทุนเราสูงมาก
2 เราคิดไม่ออกว่าจะรับตัวแทนยังไง จะดูแลเขายังไงให้เขาขายได้
3 เราคิดว่าเราจะลดราคาขายของสบู่ลงในช่วงนี้ อาจจะลดคุณภาพ เพื่อให้ทุกคนได้เข้าถึงได้ ค้าขายง่ายขึ้น เป็นการแก้ไขปัญหาที่ดีไหมคะ
4 เราจะให้ข้อมูลสำหรับคนที่เขาไม่เคยขายของเลย ยังไงให้เขาสามารถขายของได้ (ตรงนี้นึกถึงคนบางกลุ่มค่ะ ที่เขาไม่เคยลงมือขายของเลย ไม่เคยเป็นแม่ค้า อาจจะอยู่ในกลุ่มที่ทำงานรับจ้างรายวัน เพราะว่าอยากช่วยคนรู้จักค่ะเขาเคยเป็นลูกน้องเรา ซึ่งเขาไม่มีทักษะในการขายแล้วเราก็เป็นคนพูดไม่รู้เรื่อง5555)
หรือว่าใครมีความคิดดีๆช่วยแนะนำนิดนึงค่ะ อย่างน้อยช่วยเหลือคนหาเช้ากินค่ำค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่