จบม.3 จะเรียนราม ต่อกศน. หรือต่อม.ปลายดีคะ

สวัสดีค่าาา คือตอนนี้เรากำลังจะขึ้นม.3 เหลือเวลาอีก 1 ปี แต่ว่าเราอยากได้แนวทางคิดๆไว้ก่อนค่ะ

จบม.3เราวางแพลนไว้ว่าจะเรียนราม ซึ่งต้องอ่านหนังสือหนักอยู่ ถ้าเรียนม.ปลายด้วยกลัวว่าจะหนักกว่าเดิม เพราะว่าเราเป็นเด็กเก่งหน่ะค่ะ เวลามีกิจกรรมอะไรเราก็มักจะได้เป็นตัวแทนตลอด นี่ตั้งแต่เราอยู่ม.ต้นเราก็เหนื่อยมากๆ เรามีคำถามหลายข้อเลยค่ะ5555555 
1 ถ้าจะเรียนคณะมนุษย์ศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เรียนรามดีไหม?
2 เรียนต่อกศน หรือม.ปลายดีกว่า

ส่วนตัวเราอยากเรียนกศนมากกว่านะคะ เพราะว่าเราเหนื่อยถ้าจะเรียนที่รร มีการแข่งขันอะไรโดนจับไปหมด แล้วก็เบื่อระบบการศึกษาไทยด้วยที่ทำอะไรไม่ค่อยได้ กลับบ้านมาก็ไม่ค่อยมีเวลาอ่านหนังสือ แต่ว่าเราเป็นคนมุ่งมั่นกับการเรียนมาก เลยอยากได้คำปรึกษาค่าาา งือๆTT
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่