คล้าน้ำที่ปลูกที่ห้องเป็นอะไรไม่รู้ค่า (มีรูป) ช่วยด้วยนะคะ

ขอความช่วยเหลือจากเซียนต้นไม้หน่อยนะคะ คือคล้าน้ำที่ปลูกไว้ที่ห้องอ่ะค่ะ จากใบเขียวมีนวล กลายเป็นใบด่างเหลืองตามรูปไปหมดเลยค่ะ จากเป็นไม่กี่ใบ เหมือนลามๆ ไปทุกใบเลยค่า ใบอ่อนๆ ขึ้นมาใหม่ถ้าอยู่ใกล้กันก็จะมีจุดเหลืองๆ ขึ้นอ่ะค่ะ 

ทีนี้เวลาเอามือไปลูบที่หน้าใบจะรู้สึกว่ามีใยเหนียวๆ ติดมือมาค่ะ ปล่อยไว้ใยแบบนี้จะลามไปใต้ใบแล้วห้อยเป็นสายใยมีจุดสีดำๆ ติดอยู่ตามภาพอ่ะค่ะ 

รบกวนช่วยชี้แนะวิธีแก้ไขด้วยนะคะ สัปดาห์ก่อนตัดใบแบบนี้ออกไปจนเกือบหมดเลยค่ะ แต่ไม่กี่วัน ใยๆ เค้าก็กลับมาลามเพิ่มขึ้นอีกค่ะ ตอนนี้ขนาดใบที่ขึ้นใหม่ยังม้วนๆ อยู่ ก็เริ่มเหลืองเป็นแถบเลยค่ะ น่าสงสารมากเลย...

แสดงความคิดเห็น
Preview