วิศวกรรมศาสตร์ สาขาไหน น่าสนใจและเป็นความต้องการของตลาดในอนาคต

ผมกำลังจะเข้าศึกษาต่อมหาวิทยาลัยคณะวิศวกรรมศาสตร์ และสนใจอยู่หลายสาขาเลยครับ แต่จากการที่ผมได้ถามหลายๆคนมาเขาก็ให้ข้อมูลที่แตกต่างกันไปผมเลยรู้สึกลังเลอยู่หลายประเด็นเลย
ต่อจากนี้ผมจะเขียนสาขาที่ผมสนใจและประเด็นที่ผมสงสัยว่าเป็นจริงมั้ยนะครับ คาดหวังว่าจะได้คำตอบจากพี่ๆที่ศึกษาอยู่และทำงานอยู่ทางด้านสายงานคณะนี้ หรือผู้ที่มีประสบการณ์เข้ามาช่วยตอบนะครับ

**หากผมใช้คำไหนไม่สุภาพหรือไม่ดีขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ**

1.)สาขาวิศวกรรมเคมี
ประเด็นที่ผมสงสัยในสาขานี้คือ บางคนบอกว่าสาขานี้หางานง่ายมาก สามารถทำได้แทบจะทุกอย่างเลย แต่บางคนก็บอกว่าสายงานของสาขานี้ค่อนข้างแคบ อยู่ในโรงงานเท่านั้นและยังหางานยากอีกด้วย ผมสงสัยว่าสรุปจริงๆแล้วเป็นยังไงหรอครับ

2.)สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า
ประเด็นที่ผมสงสัยในสาขานี้คือ เขาบอกกันว่าสาขานี้หางานง่ายมากและสายงานกว้าง แต่ก็เรียนยากมากๆเหมือนกันเพราะต้องวิเคราะห์วงจร และต้องเก่งคณิตศาสตร์มากๆจริงมั้ยครับ

3.) วิศวกรรมเครื่องกล
ประเด็นที่ผมสงสัยเกี่ยวกับสาขานี้คือ เขาบอกกันว่าสาขานี้หางานง่ายเหมือนกัน แต่ตอนเรียนจะยากมากๆที่พวกวิชา Drawing ผมอยากรู้ว่าสาขานี้หางานง่ายจริงๆมั้ยครับและวิชา Drawing นี่ยากมากๆจริงอย่างที่เขาพูดกันไหมครับ

3.) สาขาวิศวกรรมซอฟแวร์
ประเด็นที่ผมสงสัยในสาขานี้คือ ได้ยินมาว่าสาขานี้จะเติบโตมากๆในอนาคต แต่ค่าเทอมที่ผมได้ไปดูมาก็แพงกว่าสาขาอื่นอยู่มากเหมือนกันครับเลยอยากรู้ว่าสาขานี้มนอนาคตจะเติบโต เป็นที่ต้องการในตลาด และคุ้มกับการที่เสียค่าเทอมแพงกว่าสาขาอื่นๆมั้ยครับ

และสุดท้ายที่ผมจะถามคือ ในมุมมองของพี่ๆ ที่กำลังศึกษาหรือทำงานทางสายงานคณะนี้อยากจะแนะนำสาขาไหนครับ [ส่วนตัวชอบหลายสาขามากๆเลยครับตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ แหะๆ 😅]

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
พาพันขอบคุณ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
วิศวะ ถ้าจะเรียน ดูสถาบันด้วยนะคะ พยายามอ่านหนังสือสอบเข้ามหาวิทยาลัยชั้นนำก่อน
**เนื่องจาก วิศวะมีมากถึง 70 สถาบัน จบทีล้นตลาด
ถ้าความสามารถถึงก็เล็ง ม.รัฐบาลชั้นนำไว้ก่อน
อนาคตจะได้ราบรื่น หางานง่าย

กลุ่ม วิศวะ ม.รัฐบาลชั้นนำ ลิงค์ YouTube
https://youtu.be/zF8QpJEbY9c

ส่วนตัวคิดว่า
1.วิศวะคอมพิวเตอร์  เทรนด้านเทคโนโลยีกำลังมาแรงมากๆ ณ ปัจจุบัน
2.วิศวะไฟฟ้า  ทุกธุรกิจต้องการวิศวกรไฟฟ้าอยู่
ไม่ว่าจะ ธุรกิจยานต์ พลังงาน หรือ อสังหาริมทรัพย์
3.เครื่องกล สายงานกว้างทที่สุด ไปได้ทุกกลุ่มธุรกิจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่