ลูกบุญธรรมสามารถใช้สิทธิ์ราชการของพ่อได้มั้ย

อยากพูดว่าเราก็พอรู้มาว่าลูกบุญธรรมไม่มีสิทธิ์ในตัวบิดานอกจากมรดก เพราะก็ถามคนรู้จักมาเยอะอยู่แต่มันเป็นความสงสัยของเราเองจริงๆที่ทำให้ถึงขั้นนอนไม่หลับต้องมานั่งพิมพ์ถามอยู่ตอนนี้
เม่าตาสว่าง  เม่าแพนด้า

คือว่าเรากับแฟนเก่าไม่ได้จดทะเบียนกันและแฟนเก่าเสียชีวิตตอนที่เราท้องได้7สัปดาห์ ตอนคลอดลูกเราใส่ชื่อแฟนเก่าเป็นพ่อในใบเกิด 

ตอนนี้ลูกเราได้1ขวบ เราวางแผนจะแต่งงานกับแฟนใหม่ที่คบกันตอนลูกได้3เดือน ตอนนี้ลูกเราก็เรียกเขาว่าปะป๊า

อย่างกรณีของเรา แฟนใหม่สามารถรับรองลูกเราเป็นบุตรได้มั้ย? 

หรือถ้าเราแต่งงานกับเขาลูกเราจะเป็นลูกเขา(ทางกฎหมาย)โดยอัตโนมัติเลยรึป่าว? แบบเวลายื่นเอกสารเป็นผู้ปกครองที่โรงเรียนหรืออื่นๆ หรือต้องให้แฟนเรารับเป็นลูกบุญธรรมก่อน แล้วถ้าเรายกให้เป็นลูกบุญธรรมของแฟน ลูกจะยังเป็นลูก(ทางกฎหมาย)ของเราอยู่มั้ย? จะมีผลกระทบอะไรต่างๆนาๆตามมาในอนาคตรึป่าว?

แล้วเราควรทำยังไงให้เกิดประโยชน์มากที่สุด
วอนผู้รู้ช่วยชี้ทางสว่างให้หน่อยนะคะ 
กราบงามๆสามทีแบบไม่แบมือ
พาพันขอบคุณพาพันขอบคุณพาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่