[CR] Japan Trip [ ญี่ปุ่นทิพย์ ] :: Hiroshima Miyajima Nara Kyoto :: by LMC

สวัสดีครับช่วงนี้เที่ยวทิพย์กำลังฮิตจริง ๆ เนื่องจากโอกาสที่เราจะได้ออกไปต่างประเทศเป็นเรื่องที่ยากลำบาก ผมก็เช่นกัน มีเวลาว่าง ๆ ก็ขุดรูปเก่า ๆ มาเล่าสู่กันฟัง .. เรื่องราวในวันนี้ขอย้อนความทรงจำไปสู่ไป 2013 นะครับ .. แผนการเดินทางเป็นไปตามด้านล่างเลยครับ 

Day 0 : Wed 16 Oct 2013 : BKK - Osaka
Day 1 : Thu 17 Oct 2013 : Hiroshima
Day 2 : Fri 18 Oct 2013 : Miyajima Island 
Day 3 : Sat 19 Oct 2013 : Miyajima Island 
Day 4 : Sun 20 Oct 2013 : Nara 
Day 5 : Mon 21 Oct 2013 : Kyoto 
Day 6 : Tue 22 Oct 2013 : Kyoto
Day 7 : Wed 23 Oct 2013 : Osaka - BKK 

ผมเดินทางไปกับการบินไทยออกจากกรุงเทพไปลงที่สนามบิน Fukuoka ซื้อตั๋วรถไฟ JR Pass แบบ Sanyo Pass ที่ครอบคลุมภูมิภาค Chukogu - Kansai รวมไปถึงสนามบิน Fukuoka ด้วยครับ 

ลงจากเครื่องก็ไม่รอช้า รีบต่อรถไฟเข้าที่พักที่ Hiroshima เก็บของแล้วเดินทางสู่ Children's Peace Monument ซาดาโกะ

ภานในสวนอันร่มรื่นแห่งนี้ยังมี Hiroshima National Peace Memorial Hall พิพิธภัณฑ์ที่เก็บเรื่องราวและผมกระทบจากระเบิดนิวเคลียร์ เวลาเปิด 0830 - 1700 ไม่มีค่าเข้าชม 

เป็นที่ที่แนะนำอยากให้มามาก ๆ ครับ ภายในมีเรื่องราวต่าง ๆ มากมาย แบบผังเมืองก่อนและหลังที่โดนระเบิด ข้าวของเครื่องใช้ที่หลงเหลืออยู่ ของบางอย่างก็ดูหน้าหดหู่ 

ในเช้าวันหนึ่งที่อากาศดีมาก ๆ สีท้องฟ้า สดใสราว กับว่ามีใครเอาสีน้ำเงินเข้มมาระบายสี แต่เพียงแค่ไม่กี่นาทีที่เครื่องบินลำนึงบินผ่านท้องฟ้านั้น
เหมือนทุกอย่างจะถูกหยุดเวลาไว้ เมื่อดอกเห็ดสีดำขนาดยักษ์พวยพุ่งขึ้นสู่ท้องฟ้า แม้แต่นาฬิกาข้อมือเรือนเล็ก ๆ นี้ ที่หมดลมหายใจในทันทีที่เปรวเพลิงพาดผ่าน "นาฬิกาแห่งกาลเวลา" แม้ว่านาฬิกาเรือนนี้จะหยุดนิ่งที่เวลา 0815 น. เมื่อวันที่ 06 Aug 1945 แต่นาฬิกาเรือนนี้ยังคงทำหน้าที่เดินหน้าตามกระแสเวลาแห่งยุค ให้เยาวชนรุ่นหลังได้หันกลับมาใส่ใจและตระหนักถึงภัยสงครามที่เคยเกิดขึ้นในอดีต . . .

"ตำนานแห่งนกกระเรียนกระดาษ" การที่เราพับนกกระดาษ ใส่ขวดโหล ให้ใครซักคนหนึ่ง มันโด่งดังจาก เด็กน้อยที่ชื่อ ซาดาโกะ แห่งฮิโรชิม่า นั้นเองครับ ซาดาโกะ เชื่อว่า ถ้าการพับนกกระเรียนกระดาษได้ครบพันตัว จะสมปรารถนา ตามที่ตัวเองต้องการ แต่เธอก็พับได้แค่ 664 ตัว ก่อนที่จะเสียชีวิตด้วยโรคลูคีเมีย โรคร้ายที่มาพร้อมระเบิดปรมณู

ที่ชอบมาก ๆ นอกจากเรื่องราวในอดีตแล้ว ก็คือเด็ก ๆ นี่หล่ะครับ เด็กเยอะมาก ๆ ทั้งเด็กโต เด็กเล็ก  

ชมกันพออิ่มแล้ว ก็ได้เวลาออกไปเดินเล่นข้างนอกบ้าง 

ใครจะไปรู้ได้ว่า เจ้า Little Boy ระเบิดลูกเล็ก ๆ ที่มีความยาวเพียง 3 เมตร จะเปลี่ยนแปลงโลกไปตลอดกาล

เบื้องล่างนี้คือ เศษซากปรักหักพังของ อาคารของหอส่งเสริมอุตสาหกรรมฮิโรชิม่า ที่ยังคงยืนอยู่ได้ ท่ามกลางการทำลายล้างของ ระเบิดยูเรเนียม ในสมัยนั้น ปัจจุบัน อาคารแห่งนี้ได้ถูก ยูเนสโก้ ยกให้เป็นมรดกโลก และ ตั้งชื่อใหม่ว่า Atomic Bomb Dome เพื่อเตือนใจถึงความน่ากลัวของระเบิดปรมาณู

มื้อเที่ยง ผมฝากท้องไว้กับร้าน Nagataya ร้าน Okonomiyaki หรือที่เราเรียกว่า พิซซ่าญี่ปุ่น ชื่อดังของที่นี่ (มั้ง) ที่ตั้งไม่ไกลจาก Atomic Bomb Dome เท่าไหร่ 

ชิม โอโคนามิยากิ อาหารขึ้นชื่อเมือง Hirishima และก็ไม่ผิดหวังครับ มีมาทอดสด ๆ ให้ถึงโต๊ะ 

อิ่มแล้วก็ไปเดินยืดเส้นกันที่ Hondori Shopping Street ย่าน Shopping ของ Hiroshima 

ค่ำ ๆ ก็ไปนั่งเก็บบรรยากาศยามค่ำคืนมาซักเล็กน้อย 
- สวยงามจริง ๆ ครับ - 

เช้าวัดถัดมากท้องฟ้าเข้าแบบฉบับของญี่ปุ่นที่ผมคุ้นเคย 

วันนี้ช่วงเช้าผมเดินทางไปปราสาทฮิโรชิม่า
Hiroshima Castle เปิด 0900-1800 น. ค่าเข้าชม 360 เยน

อยากจะบอกว่า ฮิโรชิม่า เด็กเยอะมากจริง ๆ ครับ ไม่ว่าจะไปที่ไหน ก็เจอจะเด็กที่มาพร้อมกับคุณครู  

ใครไปญี่ปุ่น เบื่อ โตเกียว เกียวโต ลองมา ฮิโรชิม่า ดูนะครับ เป็นเมืองที่มี สเน่ห์ เมืองนึงของญี่ปุ่นเลย นอกจาก ประวัติ ความเป็นมาอันแสนเจ็บปวดแล้ว พิซซ่าญี่ปุ่น ของที่นี่ ยังอร่อยมาก ๆ ด้วยครับ

** ข้อมูล **
Fukuoka Airport → Hakata (06 Min)
นั่งรถไฟ Fukuoka City Subway Kuko Line (รถออกทุก 3 นาที) 

Hakata → Hiroshima (67 Min)
นั่งรถไฟ Shinkansen Nozomi 

** ที่พัก ** 
"Chizuru Ryokan"  จาก Hiroshima Station → Hondori สาย 1 สีส้ม

ลาก่อน ฮิโรชิม่า 

ไปต่อกันที่ Miyajima กันครับ จาก Hiroshima นั่ง JR Sanyo Line ลงที่สถานี Miyajimaguchi ใช้เวลาเดินทางประมาณ 26 นาที แล้วจึงต่อเรือ Ferry 

ท่าเรือ Ferry เราสามารถใช้ตั๋ว JR Pass ได้ด้วยครับ 

ภาพความประทับใจแรก เมื่อแรกพบ เกาะมิยาจิมะ ที่มีเสาโทริอิ ตั้งโดดเด่น ใหญ่โต สีส้มแดงเห็นมาแต่ไกล ยังคงอดคิดไม่ได้ว่าในสมัยก่อน นั้น ที่แห่งนี้จะยิ่งใหญ่ขนาดไหน เกาะแห่งนี้จะเปรียบเสมือน สรวงสวรรค์หรือเปล่านะ . . .

ยิ่งเรือเข้าไปใกล้ ๆ ยิ่งตื่นเต้น 

พอไปถึงเกาะก็รีบเก็บของ ออกเดินสำรวจเมืองทันที สิ่งแรกที่เจอคือ ไกด์กวาง (เพราะกินแผนที่เป็นอาหาร ไม่พาหลงทางแน่นอน) -- ล้อเล่นขำ ๆ ถือกระดาษไม่ได้มีหายแน่นอน 

มาชมบรรยากาศเมืองซักเล็กน้อยนะครับ (น้อยจริง ๆ) เป็นเมืองเล็ก ๆ น่ารักครับ 

เดินไปเรื่อย ๆ กว่าจะไปถึงก็เย็นแล้ว ที่หมายวันนี้ก็คือ เสาประตู Otorii กลางน้ำ 

ช่วงเย็นที่ไป น้ำลดพอดี ผมจึงได้มีโอกาสไปชมประตูใกล้ ๆ แล้วประตูนี้ก็ใหญ่จริง ๆ 

เช้าวันรุ่งขึ้น ผมก็ไปเก็บบรรยากาศที่ เสาประตู Otorii อีกครั้งนึง 

แต่ช่วงเช้าบรรยากาศจะสงบกว่ามาก น้ำก็ขึ้นแล้ว สวยงามไปอีกแบบ 

เมื่อสูดอากาศยามเช้าจนพอใจแล้ว ก็เดินเล่นซักพัก รอเวลาศาลเจ้ากลางน้ำเปิด 

ศาลเจ้า Itsukushima Shrine ค่าเข้าชม 300 เยน 0630 - 1800 น.

เหตุผลที่ควร นอนค้างบนเกาะ มิยาจิมะ ครับ . . .
ในช่วงกลางวันบนเกาะแห่งนี้น้ำจะลด ทำให้เราสามารถเดินไปสัมผัสเสาโทริอิได้อย่างใกล้ชิด
และต่อมาในช่วงเย็น จนถึงตอนเช้าตรู่ น้ำทะเลจะขึ้นสูง ทำให้สามารถเห็นวิวที่สวยที่สุดของเกาะแห่งนี้ได้นั้นเองครับ
ถ้าใครมีโอกาสมายังเกาะแห่งนี้อย่าลืมเผื่อเวลาซัก 1 คืน ไว้ในแผนการเดินทางด้วยนะครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนจ้า

ลาล่ะ มิยาจิมะ เกาะศักดิ์สิทธิ์ ของเหล่าทวยเทพ ที่ชาวญี่ปุ่นให้ความนับถือ เกาะเล็ก ๆ ที่เปี่ยมไปด้วยพลัง

เสาโทริอิ สีแดงส้มกลางน้ำ มันตราตรึงใจยิ่งนัก

ไปเกียวโตกันครับ 

การเดินทาง จาก Miyajima 

เรือ Ferry ออกทุก 15 นาที ใช้เวลาประมาณ 10 นาที

Miyajimaguchi → Hiroshima (27 Min)
นั่งรถไฟ JR Sanyo Line  

Hiroshima → Kyoto (104 Min)
นั่งรถไฟ Shinkansen Nozomi

ทั้งวันหมดไปกับการเดินทาง เกียวโตวันแรกของผม คือการเดินทางไปวัด Fushimi Inari วัดเสาแดง 

หมดวันแล้วจาก วันรุ่งขึ้นไปต่อกันที่ นาระ เล็ก ๆ น้อย ๆ
ชื่อสินค้า:   Japan (Hiroshima-Miyajima-Nara-Kyoto)
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่