เจอแบบนี้ ควรทำยังไง??

แม่เราพึ่งยอมเปิดใจบอกปัญหาเรื่องหนี้ที่เป็นอยู่ อยู่8ล้าน แล้วจะโดนยึดทุกอย่าง(รวมที่ที่เราอาศัยอยู่ปัจจุบัน) 

เมื่อก่อนเราเคยได้ยินเรื่องหนี้มานานแล้ว เราก็คิดว่าไม่มีอะไร ตอนนั้นเราแค่ม.2 เอง  พอผ่านมาๆจนเราขึ้นม.6 เราก็ถามเขามาตลอด แต่เขาไม่ยอมบอก จนแม่เราไม่อยากคุยกับเรา เพราะกลัวเราถามเรื่องเดิมๆ  จนตอนนี้เราไกล้จะขึ้นปี2 แม่พึ่งยอมบอกเพราะเรากับน้องสาวขอร้องไห้แม่บอก เพราะว่าราโตแล้ว ควรรับรู้ได้แล้ว  ตอนแรกคิดว่าไม่น่าหนักเท่าไหร่ แต่พอถามรายละเอียดลึกๆ แม่บอกว่า ประมาณ8ล้านบาท ตอนแรกคิดว่ายังมีทาง แต่พอเราถามว่า เหลือเวลาอีกนานไหมเรื่องใช้หนี้ แม่บอกไม่กี่เดือนนี้ก็จะโดนยึดแล้ว ....  (ไม่เข้าใจแม่เหมือนกัน คือไม่คิดจะบอกอะไรเราเลย ให้รู้อีกทีตอนโดนยึดงี้หรอ เฮ้ออ ) ตอนนั้นผมกับน้องสาวร้องไห้เลยครับ คือด้วยระยะเวลาที่แม่พึ่งบอกเรา (ถ้ารู้ตั้งแต่เมื่อก่อน อาจช่วยเขาได้บ้าง)  ทำตัวไม่ถูกเลยคับ มันท้อแท้ รู้สึกมืดแปดด้านแทนแม่  เราก็ไปหางานทำนะ ตอนปิดเทอมแต่มันก็ช่วยไรแม่ไม่ได้เลย รายจ่ายเขาเยอะเกินกว่า ค่าแรงที่เราให้เยอะ...  มีใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ มาแชร์หน่อยได้ไหมครับ ผมไม่รู้จะต้องรู้สึกยังไง ควรทำอะไรต่อดี  ขอคำแนะนำทีครับเพื่อนๆ...
แสดงความคิดเห็น
Preview