ต้องการถอนฟันที่ผุมากแล้วใส่ฟันปลอม แต่หลังถอนหมอฟันกลับยังไม่ใส่ฟันให้

เป็นเรื่องที่กลุ้มใจนิดๆ ค่ะ คือตอนแรกเลยเราไปหาหมอฟันที่คลีนิคแห่งหนึ่งเพราะปวดฟันซี่ล่างสองซี่ (เดิมใส่ฟันปลอมอยู่แล้วซี่ล่าง) เลยต้องการไปถอนแล้วใส่ฟันค่ะ ปรากฏว่าพอหมอถอนแล้ว กลับแนะนำให้เราเคลียร์ช่องปากอีก (เหมือนคนที่ไปจัดฟัน) คือให้เราอุดฟัน ทั้งยังจะให้ขูดหินปูนด้วย มีนัดให้ไปทำฟันบ่อยๆ เราเลยสงสัยว่าเหมือนหมอกำลังจะพาเราออกทะเลไปไกลหรือเปล่า จนป่านนี้ยังไม่ได้ใส่ฟันปลอมซี่ล่างเลยค่ะ หมอนัดอุดฟันอีก เลยอยากปรึกษาเพื่อนๆ ว่าขอหมอใส่ฟันแล้วจบเลยได้ไหม ไม่อยากมาบ่อยๆอีกแล้ว แฟนเราบอกว่าเหมือนหมอเลี้ยงไข้ จะให้รักษานั่นนี่เพิ่มจากเป้าหมายเดิมที่ต้องการไปทำฟันค่ะ แฟนเราบอกเขาก็มีนะฟันคุด หมอทักตั้งแต่เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ทุกวันนี้ก็ใช้ชีวิตได้ปกติทั้งที่ไม่ได้ไปถอน ไม่ปวดอะไร เรากลัวจะเสียเงินมากไปกว่านี้เรื่อยๆ โดยไม่ได้ใส่ฟันค่า หรือเพื่อนๆ หากมีประสบการณ์ทำนองนี้มาแลกเปลี่ยนกันได้นะคะ มีทางออกยังไงกันบ้างเอ่ย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่