อยากหนีทหาร ?

เครียดมากเลยค่ะ คือไม่รู้จะไปทางไหนดี เหนื่อยอัดอัดไปหมดเลย ใจอยากหนีแล้ว แต่นึกถึงคนข้างหลังกลัวเขาจะไม่สบายใจ 🙈 ควรทำยังไงดีคะ ขอย้ายหน้าที่งาน ก็ไม่ได้ เราไม่มีเส้นขนาดนั้น ทำใจยอมรับต่อไปหรอคะ เราไม่ไหวแล้ว

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ประเทศไทยไม่มีเกณฑ์ทหารหญิงนะครับ ไม่มีจับใบแดง เว้นแต่ว่าคุณเป็นเพศที่3(แต่เห็นคุณบอกเป็นลูกสาว)
ถ้าจับใบแดงมาก็เป็นทหารแค่ชั่วคราว2ปี หรือลดเวลาเข้ากรมตามวุฒิการศึกษา น้อยสุดเป็นพลทหารแค่6เดือน
หลังจากนั้นก็ปลด แล้วก็กลับไปทำงานอื่นตามที่อยากทำได้เลย หรือ ถ้าอยากเป็นทหารต่อก็สอบนายสิบ

ส่วนผู้หญิงถ้าจะเป็นทหาร กองทัพจะรับสมัครตามตำแหน่งที่ต้องการ ด้วยความสมัครใจ ไม่มีการเกณฑ์
ไม่มีจับใบดำใบแดง สมัครแล้วไปสอบให้ผ่านก็จะได้เป็นทหาร สอบตกก็รอโอกาสหน้า เพราะงั้นถ้าไม่สมัครใจมาสอบทหาร
เป็นไปไม่ได้ที่ผู้หญิงจะโดนใบแดง และถ้าเป็นทหารแล้วไม่ชอบงานในกรมนี้ก็ขอย้ายสังกัดหรือลาออกได้นี่ครับ

ผมอ่านเรื่องของคุณแล้วก็งง ตกลงต้องการสื่อข้อเท็จจริงเรื่องไหนกันแน่ หรือแค่พูดเรื่อยเปื่อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่