มีวิธีแก้ปัญหากับเพื่อนบ้านแบบนี้ไหมคะ

คือลูกๆข้างบ้านค่อนข้างกำลังเป็นวัยรุ่นค่ะอายุ14-21ปีแล้ว ส่วนตัวเราก็ยังเป็นวัยรุ่นอยู่ค่ะ แต่ปัญหาก็คือเขาจะมารวมตัวกันมั่วสุมเสียงดังมากในเวลากลางคืนแล้วบ้านเราติดกันมากค่ะเพราะไม่มีรั่วกั้น แล้วบ้านเรามีคนแก่กลางคืนเสียงดังก็ต้องนอน เพราะบ้านเราอยู่เงียบๆสงบไม่ค่อยสุงสิงกับใคร แต่คนในบ้านเขาผู้ใหญ่ก็โอเคนิสัยดีค่ะมีกับข้าวก็แบ่งปันให้กันคือเขาดีในระดับนึงเลยค่ะ มีแต่ลูกหลานเขาที่เขาตามใจมาก แล้วบ้านเราก็ขายรถมือ2รถก็ค้องจอดหน้าบ้านกลางคืนคือเปิดท้ายรถกระบะนั่งกันตามสบายเลยจ้าไม่มีคำว่ามารยาทและเกรงใจเลย บางทีตัวเราก็ทนไม่ได้ค่ะเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยต้องตื่นเช้า กลางคืนก็คือเสียงดังก็ต้องยอมๆไปเพราะคำว่าไม่อยากมีปัญหากับข้างบ้านเพราะมันจะไม่จบไม่สิ้น  ปรึกษากับคนที่บ้านคิดว่าควรอยู่เฉยๆค่ะ รถที่รอขายก็ย้ายที่จอดเอา ทำแบบนี้อะค่ะแต่ดูเขาไม่เคยมีความเกรงใจเลย เด็กๆทั้งหญิงและชายมีเป็น10 ไม่ไปเรียนกันเลย มีทะเลาะกันด้วยก็มี บางทีก็รู้สึกไม่ปลอดภัย เราควรแก้ปัญหานี้ยังไงคะ (ถ้าไปพูดกับเขา เขาก็จะเข้าข้างฝั่งบ้านเขาแน่ๆจากนิสัยบ้านนี้ปากจัดทั้งบ้าน) อ้อแล้วอีกอย่างเรื่องนี้ผู้ใหญ่บ้านก็เข้ามาพูดแล้วแต่เขาก็ด่าผู้ใหญ่บ้านค่ะเพราะเขาเข้าข้างลูกเขา 

ขอวิธีแก้ปัญหาหรือการรับมือกับคนแบบนี้ทีค่ะ ไม่ไหวจริงๆ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่