บริษัทที่รับคนเป็นไวรัสตับอักเสบบี

เราได้ทำการตรวจสุขภาพก่อนเริ่มทำงานแล้วพบว่ามีการตรวจพบเชื้อไวรัสตับอักเสบบีค่ะ พอดีเราผ่านการสัมภาษณ์งาน ตกลงวันทำงานแล้วค่ะ แต่ต้องมีการตรวจสุขภาพร่างกายก่อนเข้าทำงานแล้วเราไม่ผ่าน เพราะบริษัทมีกฏไม่รับพนักงานที่เป็นโรคนี้อยู่ เลยโดนปฏิเสธการรับเข้าทำงานค่ะ ส่วนตัวเข้าใจบริษัทนะคะเพราะบริษัทก็มีสิทธิที่จะคัดเลือกคนที่ดีที่สุดเข้าทำงานขององค์กร แล้วก็ต้องขอบคุณบริษัทด้วยค่ะที่ออกค่าใช้จ่ายในการตรวจสุขภาพให้เราครั้งนี้ คิดในแง่ดีอย่างน้อยๆเราก็ยังรู้ว่าเราเป็นโรคนี้เราจะได้หางานที่โรคนี้ไม่มีผลกระทบต่อองค์กร แต่แค่ตอนนี้รู้สึกนอยและเสียใจมากค่ะ ซึ่งตอนนี้อยู่ในช่วงรอผลเลือดอีกทีค่ะว่าเป็นพาหะหรือว่าเรื้อรัง เราไม่รู้ว่าเราเป็นได้ยังไง เพราะเราไม่มีสามี ส่วนแม่เพิ่งตรวจพบเจอช่วงอายุ 55 แต่ก่อนหน้านี้ช่วงระยะเวลาการทำงานของท่านก็มีตรวจสุขภาพประจำปีก็ไม่เคยตรวจเจอมาก่อนเลย พี่ชายไม่เป็นค่ะ ส่วนพ่อไม่แน่ใจเลยเพราะเสียชีวิตไปแล้ว เบื้องต้นสอบถามไปทางคุณหมอแล้ว คุณหมอบอกคร่าวๆนะคะว่าถ้าไม่ได้มีเชื้อร้ายแรงอะไรมากก็จะไม่สามารถออกยาให้รักษาได้ เพราะไม่ส่งผลกระทบอะไร เพราะงั้นการตรวจสุขภาพในครั้งต่อไปก็ยังคงต้องพบเชื้ออยู่ เราเลยเครียดมากค่ะ เราอยู่ภาวะกำลังหางานมาสักพักแล้ว แล้วพอได้งานนี้ก็ดีใจมาก อารมณ์เหมือนตกจากเหวแล้วมีคนมาช่วยแล้วโดนผลักตกลงมาอีกครั้งเลยอยากสอบถามคนที่เคยมีประสบการณ์แบบนี้ช่วยแนะนำบริษัทที่รับพิจารณาคนเป็นโรคนี้เข้าทำงานบ้างได้ไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่