ถ้าเทพเทวดานางฟ้าทุกองค์เข้าสู่การหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดมุ่งพระนิพพานกันหมดทุกองค์ แล้ว สวรรค์จะปิดตัวลงไหมครับ?

กระทู้คำถาม
ผมขอออกตัวก่อนว่าผมถามด้วยความสงสัยโดยสุจริตและจริงใจ ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ศาสนา และผมก็เป็นชาวพุทธคนหนึ่งเช่นกัน เรื่องนี้ผมเพิ่งสงสัยในวันนี้ครับ

คือ สมมติว่า ถ้าอยู่ๆวันดีคืนดี เทพเทวดานางฟ้าบนสรวงสวรรค์ทุกๆองค์ๆเกิดละกิเลสทุกอย่างได้ (รัก, โลภ, โกรธ, หลง) และพากันไปปราถนาสำเร็จจากการเวียนว่ายตายเกิดในสังสารวัฏมุ่งสู่พระนิพพานกันหมด เพราะเทพเทวดานางฟ้าทุกคนอยากจะไปนิพานแล้ว จากนั้นสรวงสวรรค์จะเดินต่อไปยังไงครับ ใครจะทำหน้าที่เป็นคุมทิศทั้ง4ทิศ, ดูเเลปกปักษ์รักษาโลกเเละจักรวาล บันดาลลมฝน, บริหารราชการสวรรค์ชั้นต่างๆ, สอดส่องการกระทำของมนุษย์, มีเทวปุตตมารมาทดสอบเเทรกจิตพวกเราไหม และหน้าที่อื่นๆที่จำเป็นต่อสังคมสวรรค์ เช่น ผู้เฝ้าประตูเมืองสวรรค์ และเทพชั้นผู้ใหญ่  

และที่สำคัญ มนุษย์ จะไปไงต่อครับเมื่อไร้เหล่าเทพเทวดานาฟ้ามาทำหน้าที่คุ้มครองพวกเราเพราะท่านสำเร็จไปพระนิพพานกันหมดทุกองค์เเล้ว

ขอรบกวนผู้รู้โปรดชี้แนะ หรือช่วยกันคิด แต่โปรดอย่าด่าผมเลยเพราะผมไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ครับเเต่อย่างใดเลยครับ พี่ๆสมาชิกพันทิป
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่