หมอศัลยกรรมไม่ได้ หมอไม่มีความรู้ รับงานมาทำไม

ในกรณีที่หมอต้องการจะทำศัลยกรรมให้คนไข้ หมอต้องวิเคราะห์คนไข้ก่อนทำรึป่าวครับ แล้วดูว่าตัวเองทำได้หรือทำไม่ได้
ในเคสนี้ผมเจอหมอท่านนึงรับงานศัลยกรรมมาเลย แล้วไม่ได้วิเคราะห์คนไข มาถึงก็ทำแล้ว แล้วพอทำจริงทำไม่ได้ อ้างว่าร่างกายของคนไข้ผิดปกติ
แต่ก็ฝืนทำทั้งๆที่ทำไม่ได้ แล้วผลก็ออกมาไม่ดี ตอนทำรู้เลยว่าทำไม่ได้ มีทั้งโทษอุปกรณ์ที่ทำ เปลี่ยนอุปกรณ์ทำ เปลี่ยนให้พยาบาลมาทำก็ทำไม่ได้ แต่ก็ฝืนๆทำไป สุดท้ายศัลยกรรมมาอย่างพลาด

หลังจากนั้นผมได้ไปทำอีกคลินิกนึงเค้าก็บอกว่ามันปกติ แล้วก็เอารูปมาให้โชว์ว่าคลินิกแรกมันโกหก ร่างกายปกติหมด ไม่มีแบบที่คลินิกแรกพูดมาสักนิด

คือคนเป็นหมอถ้าไม่มีความสามารถจะทำตั้งแต่แรกก็ไม่ควรมาทำรึป่าว มันเหมือนมาทำเสี่ยงดวง ถ้าพลาดก็ทำให้ใหม่ฟรี ไม่ก็คืนเงิน ทั้งๆที่ตัวเองทำไม่ได้ตั้งแต่แรก ไม่มีความเชี่ยวชาญ แถมมาโกหกปกปิดคนไข้ อ้างนู้นนี่เต็มไปหมด อันนี้คือยังไม่ได้หมายถึงผลลัพท์นะครับ คือขั้นตอนการทำยังทำไม่ได้ ผลลัพท์ไม่ต้องพูดถึง

ของพวกนี้มีกฎหมายควบคุมไหมครับ หรือแค่มีใบอนุญาติ ผ่าตัดได้ก็มาทำได้เลย ทำได้ไม่ได้ก็ไปมั่วเอาหน้างาน

แล้วอย่างงี้ต้องติดต่อหน่วยงานไหนได้บ้างครับ ที่ดูแลด้านคลินิกศัลยกรรม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่