ใส่กรอบพระเครื่อง แบบไหนดี?

เนื่องจาก วันเกิด ญาติผู้ใหญ่ที่เราเคารพมาก ท่านก็ให้พระเครื่องที่เราชอบมากๆ มา องค์นึง เป็นพระผง สะด้วย ละก็ได้มาเป็นของขวัญในวันเกิด อายุพระประมาณ 50 ปี พอดีเป็นองค์ที่ชอบอะเนาะ เราก็อยากเลี่ยมใส่ตลอดเวลาเลย ปัจจุบันใส่พระ แกะจากงาช้าง(แม่ให้ใส่ไว้) ไม่ค่อยถอด และ ไม่อยากถอดด้วยอ่าาา ทีนี้เราก็ไม่รู้ว่าจะเลี่ยมกรอบพระแบบไหนดี ใจนึงก็อยากใส่กรอบทองด้วย แต่ก็ยังชั่งใจอยู่พอสมควรเลยระหว่าง...
1. กรอบกันน้ำ หรือ กรอบธรรมดาดี?
2. กรอบทองมีเลี่ยมกันน้ำไหม? 
3. หรือต้องเลี่ยมกรอบกันน้ำก่อน แล้วค่อยไปใส่กรอบทอง? 
4. หรือต้องเลือกอย่างใดอย่างนึง?
5. ถ้าใส่กรอบกันน้ำไปแล้ว ละถ้าวันนึงต้องแกะออก จะเสียพระไหม??
  5.1 มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหม ว่าควรใส่ยังไง ใส่ที่ไหนดี??
6. ใส่แบบกรอบธรรมดา ต้องระวังเหงื่อมากไหม ใส่อาบน้ำไม่ได้เลยใช่ไหม??
  6.1 ควรเป็นกรอบ เงิน กรอบทอง หรือ เลส แบบไหนดีกว่ากัน??

สุดท้าย ผมเคยเจอร้านนึงบอกว่า วางพระไว้เลย ละให้ไปทำธุระอื่นก่อนก็ได้ [บอกตรงๆไม่ไว้ใจเลย] อยากขอคำแนะนำร้านที่ แกะแบบได้ โดยที่ไม่ต้องทิ้งพระไว้หรืออย่างน้อย สามารถนั่งดูได้ตลอดการทำงานอะ

ตอนนี้มาพักที่ BTS อุดมสุข เริ่มจากแถวนี้ได้คับ ขอคำแนะนำด้วยคับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่