[CR] กรุงโรมในวันที่ไม่มีนักท่องเที่ยว

สวัสดีครับ จขกท.เป็นนักเรียนปริญญาโทอยู่ที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในเยอรมนี พอดีเทอมนี้ได้มีโอกาสมาเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในกรุงโรม ประเทศอิตาลี เลยเอาภาพแปลกตาของกรุงโรมในช่วงที่ไม่มีนักท่องเที่ยวมาฝากกันครับ

ขอเล่านิดนึงว่าผมเดินทางมากรุงโรมโดยเครื่องบิน ซึ่งช่วงที่ผมเดินทางมานั้น ประเทศอิตาลีให้คนที่เดินทางมาจากประเทศเยอรมนีต้องแสดงผลตรวจโควิดที่เป็นลบและตรวจภายใน 48 ชั่วโมงก่อนเวลาที่เดินทางเข้าอิตาลี นอกจากนั้นเมื่อเดินทางมาถึงอิตาลีแล้วก็ยังต้องกักตัวที่บ้านเองอีกห้าวันแล้วไปตรวจอีกรอบ เมื่อผลตรวจเป็นลบถึงจะเป็นอิสระได้ สำหรับการตรวจโควิดที่อิตาลีนี้ ในกรุงโรมจะมีจุดตรวจโรคเยอะมากกระจายอยู่ทั่วๆเมือง ร้านขายยาหลายๆร้านก็จะมีบริการตรวจโควิดด้วย ร้านไหนที่รับตรวจก็จะมีเต็นท์หรือตู้คอนเทนเนอร์สีขาวตั้งอยู่หน้าร้าน ถ้าจะมาตรวจก็แค่เดินเข้าไปจ่ายเงินที่ด้านในร้าน แล้วก็เดินเข้าไปตรวจในเต็นท์หรือตู้คอนเทนเนอร์นั้นได้เลย พอตรวจเสร็จก็รอรับผลประมาณสิบห้านาที ค่าตรวจ 19 ยูโรหรือประมาณเจ็ดร้อยบาทนิดๆ แต่ถ้าเป็นนักเรียนนักศึกษาจะสามารถตรวจได้ฟรี สามารถเลือกได้ว่าจะตรวจโควิดแบบ antigen (แบบรู้ผลภายในสิบห้านาที) หรือว่าตรวจ antibody ดูว่าเราเคยติดโควิดจนหายมาแล้วโดยไม่รู้ตัวรึยัง บางทีก็รับตรวจหาเชื้อโควิดแบบ pcr ซึ่งจะได้ผลที่แม่นยำกว่าแต่ว่าใช้เวลารอนานกว่าด้วย (ภายในหนึ่งวัน) บางทีต้องจองคิวล่วงหน้า แต่ส่วนใหญ่จะไม่ต้อง สำหรับผมไปตรวจที่ร้านขายยาใกล้ที่พักมา ไม่ได้จองคิว ตอนไปถึงมีคนรอคิวก่อนหน้าแค่สองคน ทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยรวดเร็วมาก จากที่เดินดูผ่านๆมา ส่วนใหญ่ก็ไม่เห็นที่ไหนมีคิวเลย อ้อ ที่ประเทศเยอรมนีก็มีจุดตรวจหลายๆที่ในเมืองแบบนี้ แต่ว่าที่เยอรมนีทุกคนสามารถตรวจได้ฟรีสัปดาห์ละครั้งเลยครับ

หลังจากกักตัวครบห้าวันและไปตรวจโควิดได้ผลออกมาเป็นลบแล้ว ก็ออกเดินเที่ยวเมืองได้อย่างสบายใจครับ

เริ่มที่  Colosseum ละกันนะครับ

Spanish steps

Trevi fountain

Trevi fountain ตอนครั้งที่แล้วที่ผมมาเที่ยวโรม
ชื่อสินค้า:   กรุงโรม ประเทศอิตาลี
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่