รบกวนสอบถามเรื่องโควิดค่ะ

เรายังปลอดภัยดีอยู่นะคะ แต่ถามเอาไว้ก่อนค่ะ เพื่อเตรียมความพร้อม 

คือถ้าเราได้รับเชื้อโควิด เราสามารถเลือกโรงพยาบาลเองได้ไหมคะ ที่จะเข้ารับการรักษา แบบเป็นห้องพักส่วนตัว หรือจะถูกบังคับให้นอนโรงพยาบาลสนาม หรืออื่นๆตามที่สาธารณะสุขจัดให้คะ แหล่งข้อมูลเรื่องนี้น้อยมากๆค่ะ แทบหาอ่านไม่ได้เลย 

พอดีวันนี้เราเล่น tiltok แล้วเจอ video นึง เป็นผู้ป่วยที่นอนโรงพยาบาลสนามค่ะ เขาบอกว่า ต้องมีเส้นถึงจะได้นอนห้องพักของโรงพยาบาล เรางงมากค่ะ โดยส่วนมาก

1. ถ้าเป็นรพ.รัฐ เขาจะไม่ให้ผู้ป่วยโควิดนอนห้องพักพิเศษใช่มั้ยคะ เลยจะส่งให้ไปนอนรวมๆกันที่รพ.สนามแทน หรือแล้วแต่รพ.รัฐนั้นๆ
2. ต้องเป็นรพ.เอกชนเท่านั้นใช่ไหมคะ เราถึงจะได้ห้องพักพิเศษ ที่เป็นเรานอนคนเดียว

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่