เชียร์ Rafael Nadal สุดฤทธิ์สุดเดช One Match At A Time @2021 Monte Carlo Masters @Monaco

กระทู้สนทนา
15 เมษายน 2564

Dream It Possible :-
I will run, I will climb, I will soar...
So, I'll dream until I make it real...
It's not until you fall that you fly
When your dreams come alive
You're unstoppable...
Cr. Delacey

เกริ่น

สวัสดีค่ะ 🙏🌼🌾 วันนี้ Die Hard แฟนคนนี้ก็มาตั้งกระทู้เดียวเชียร์ Rafael Nadal ทุกแมทช์เหมือนเช่นเคย เอ๊ย เป็นรายการแรกที่ไม่ได้เชียร์แมทช์แรกค่ะ

ขออภัยค่ะ มาช้าดีกว่าไม่มาซะเลยนะคะ (กำลังฟื้นฟูสายตาค่ะ อาการดีขึ้นมากแล้ว)

ราฟาหายดีแล้ว!

Rafael Nadal มีอาการบาดเจ็บที่หลังส่วนล่าง ตอนไปแข่งแมทช์การกุศล ที่ Adelaide ออสเตรเลียเมื่อต้นปี เจ็บต่อเนื่องมาถึงรายการ Australian Open
พอกลับบ้านที่ Manacor ก็รักษา/ฟื้นฟูต่อเนื่อง จนหายดี แต่อ่อนซ้อมค่ะ เพราะหายช้า

ผลงานของ Rafael Nadal ในรายการนี้
Rafael Nadal ร่วมแข่งขันรายการนี้ตั้งแต่อายุ 16 ปีในปี 2003 โดยชนะ 2 แมทช์ จากนั้น Rafael Nadal ได้แชมป์ครั้งแรกในปี 2005 และสามารถครองแชมป์ต่อเนื่องกันถึง 8 ปีจนถึงปี 2012 และได้แชมป์อีก 3 ครั้งในปี 2016 ถึง 2018 รวมเป็น 11 ครั้ง

ส่วนปี 2020 หยุดการแข่งขันเพราะโควิดระบาดไปเกือบทั่วยุโร

สรุปรอบชิงชนะเลิศทั้ง 11 ครั้งมีดังนี้
~ ปี 2005 ชนะ Guillermo Coria 3-0 เซ็ต (เล่นระบบ 5 เซ็ต)
~ ปี 2006 ชนะ Roger Federer 3-1 เซ็ต ใช้เวลาเกือบ 7 ชั่วโมง ปีถัดไปจึงเปลี่ยนเป็นระบบ 3 เซ็ต

~ ปี 2007 ชนะ Roger Federer 2-0 เซ็ต
~ ปี 2008 ชนะ Roger Federer 2-0 เซ็ต
~ ปี 2009 ชนะ Novak Djokovic 2-1 เซ็ต
~ ปี 2010 ชนะ Fernando Verdasco 2-0 เซ็ต
~ ปี 2011 ชนะ David Ferrer 2-0 เซ็ต
~ ปี 2012 ชนะ Novak Djokovic 2-0 เซ็ต (หลังแพ้ Djokovic ในรอบชิงชนะเลิศรายการ Australian Open)
~ ปี 2016 ชนะ Gael Monfils 2-1 เซ็ต
~ ปี 2017 ชนะ Albert Ramos Vinolas 2-0 เซ็ต
~ ปี 2018 ชนะ Kei Nishikori 2-0 เซ็ต

เส้นทางของ Rafael Nadal ในปีนี้
ผลการจับคู่แบ่งสาย Rafael Nadal อยู่สายล่าง โอกาสที่จะเจอนักเทนนิสในรอบต่างๆมีดังนี้ 

รอบ 1 (R64) : Bye
รอบ 2 (R32) :  ชนะ Federico Delbonis
รอบ 3 (R16) : Grigor Dimitrov วันสงกรานต์ 19:00 น.
รอบ Quarter-finals : Andrey Rublev/ Roberto Buatista Agut
รอบ Semi-finals : Diego Swartzman/ Fabio Fognini
รอบ Final : Novak Djokovic/ Alexander Zverev/ Stefanos Tsitsipas

ก็จะเจอทั้งรุ่นเล็ก รุ่นกลาง และรุ่นเดอะมือ 1 ของโลกอย่าง Novak Djokovic ส่วนมือ 2 ที่แซงราฟาขึ้นไปอย่าง Daniil Medvedev ก็โชคร้ายติดเชื่อโควิดไปซะแล้ว

เลยขอร้องเพลงให้กำลังใจตัวเอง แฟนๆ และคนเพิ่งฟื้นไข้อย่าง Rafael Nadal ขอให้มีพลังฮึดสู้สุดชีวิต คว้าชัยชนะมาให้ได้ ว่ากันไปทีละแมทช์ค่ะ เป็นเพลงที่ดัดแปลงมาจากเพลง I believe I can fly ของ R Kelly ค่ะ ความหมายดีทีเดียว

If you can see it, then you can do it
If you just BELIEVE it, there's nothing to it
I BELIEVE you can fly
I BELIEVE you can touch the sky
.
.
There are MIRACLES in life you must achieve
But first you know IT STARTS INSIDE OF YOU 🎤🎼🎵🎶🔔

Bring It On
La Duodecima 🏆
May Full Force Be With You 🔛🔝💯🔥🔥🔥

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่