กระดูกซี่โครงหัก กระดูกข้อเข่าร้าว มีสิทธิ์เข้ารับราชการทหารไหมครับ

ผมเคยประสบอุบัติเหตุ2ครั้ง

ผมขอระบุแค่บาดแผลและอาการหลักๆนะครับ

-ครั้งที่1 หัวเข่าร้าวเลือดคลั้งแต่ไม่ได้ทำการผ่าตัดหรือใส่สกรู เพียงแค่รักษาโดยการเข้าเฝือกและทำกายภาพบำบัดครับ ซึ่งปัจจุบันผลจากการไม่ผ่าตัดก่อให้เกิดผังผืดบริเวณข้อพับเข่าจากเลือดที่คลั้งอยู่ตอนแรกครับ ปัจจุบันผ่านไปสองปีการใช้งานก็ไม่ค่อยจะเต็มที่ครับ วิ่งแค่ระยะสั้นๆก็เริ่มมีอาการปวดชา งอเข่าสุดจะรู้สึกตึงๆปวด สภาพภายนอกปกติดี แต่มีฟิล์มเอ็กซเรย์กับประวัติการรักษาครับ

-ครั้งที่2 กระดูกซี่โครงหัก2ซี่ ไม่ได้รักษาโดยการผ่าตัดเช่นเดียวกัน เพราะไม่ได้หนักถึงขั้นหักไปแทงอวัยวะส่วนอื่น แต่ภายนอกซี่โครงผิดรูปอย่างเห็นได้ชัด(รูปภาพอยู่ส่วนท้ายนะครับ) จะรู้สึกติดๆขัดๆไม่สะดวกเวลานอนคว้ำแนบกับพื้นราบครับ
และอาการยิบย่อยอย่างอื่นร่วมด้วยมีตับอ่อน,ม้าม,ไต 3อย่างนี้มีแผลฉีก แต่ก็ไม่ได้ถึงกับต้องผ่าตัด แค่ถ่ายเลือดออกเฉยๆครับ

ก่อนหน้านั้นเคยคิดจะรอสมัครหลังเสร็จจากเรื่องเรียนป.ตรีครับ แต่หลังจากประสบอุบัติเหตุสองรอบจนร่างกายเริ่มไม่อำนวยก็รู้สึกหวั่นๆใจว่าถ้าเข้ารับราชการทหารแล้วร่างกายจะทนต่อการฝึกไหวหรือเปล่า ซึ่งตอนนี้แค่วิ่งก็รู้ตัวว่าไม่น่าจะรอดแล้วครับ
กะว่าจะไปตรวจที่โรงพยาบาลค่ายทหารให้แน่ชัดอีกครั้งครับ แต่ก็อยากมาปรึกษาผู้ที่พอจะเคยผ่านประสบการณ์มาแล้วเผื่อความสบายใจก่อนครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่