เที่ยวพม่า 8 วัน ที่ฉันหลงรัก ย่างกุ้ง-หาดงาปาลี-มรัคอู-ซิตตเว เยือนอาณาจักรโบราณ รัฐยะไข่ (ไปเองได้ในงบ 2 หมื่น)

สวัสดีค่ะทุกคน ด้วยความคิดถึงพม่า คิดถึงมากก แบบมากๆ อยากกลับไปเที่ยวพม่าอีกในหลายๆที่
แต่ด้วยเหตุการณ์ทั้งโควิด ทั้งเหตุการณ์ทางการเมือง
แน่นอนว่า คงอีกหลายปี กว่าพม่าจะเปิดประเทศอีก  ฮือออ >.< แอบเศร้าอยู่เหมือนกันเนอะ

ทนความคิดถึงไม่ไหว เลยขอเอาทริปที่เคยเดินทางไปมารีวิวอีก
สำหรับทริปนี้ เรียกว่าเป็นทริปที่เรารอคอย ทริปที่แค่คิดก็รู้สึกสนุกและตื่นเต้นมากๆ  และตั้งใจทำแพลนเป็นอย่างมาก
เราเริ่มวางแผนที่จะไปตั้งแต่ต้นปีและเดินทางในปลายปี ที่จำเป็นต้องใช้วันหยุดยาวติดกันหลายวัน
เพราะจุดหมายปลายทางของเราอยู่ที่ มรัคอู Mrauk U หรือ เมียวอู นั่นเองค่ะ   
เราจะไปสัมผัสรอยอารยะ อดีตอาณาจักรโบราณซึ่งเคยจริญรุ่งเรืองแห่งรัฐยะไข่
เมืองโบราณอายุกว่า 2,000 ปี เป็นอาณาจักรที่เกิดขึ้นก่อนพุกามซึ่งเป็นอาณาจักรแรกของพม่าราวพันปีนั่นเองค่ะ

สำหรับข้อมูลการเดินทางไปแต่ละที่ในเขตการปกครองรัฐยะไข่นั้น มีรีวิวที่เดินทางไปเองน้อยมาก ส่วนใหญ่จะไปกับทัวร์
เราเลยใช้วิธีการสอบถามจากคนในพื้นที่ ไม่ว่าจะเป็น กับพนักงานที่พักที่เราจองไว้ล่วงหน้า พนักงานขายตั๋วรถ หรือจากเพื่อนคนพม่า และรีวิวจากในเน็ต
แล้วนำมาประกอบกัน จนออกมาเป็นแผนการเดินทางดังนี้

ย่างกุ้ง > หาดงาปาลี > มรัคอู > ซิตตเว  รวม 8 วัน    Yangon | Ngapali | Mrauk U | Sittwe | 4-11:12:62
ทริปนี้เรารวบรวมสมาชิกมาได้ 10 คน การมีคนไปเยอะก็ดีตรงที่เราสามารถหารค่าใช้จ่ายแบ่งเบากันได้ ทั้งค่ารถ ค่าเรือ ค่ากิน ค่าที่พัก
 และผู้ร่วมเดินทางของเรา ดีมากๆทุกคนค่ะ อดทน ทรหดสุดๆอ่ะ  (ทรหดยังไง ต้องรอติดตามอ่านกันนะคะ ^^)
 ไปหลายคน แต่ไม่ทำให้เราผู้ตั้งใจทำทริปนี้อึดอัดเลยแม้แต่น้อย กลับรู้สึกสนุกมากๆยิ่งขึ้นไปอีก 

เอาล่ะ ... ถ้าพร้อมแล้ว เรามาเริ่มออกเดินทางกันเลยค่ะ  เพี้ยนแข็งแรงเพี้ยนออกทริป
รัฐยะไข่ แถบที่เราไปนั้น อยู่ติดชายแดนบังคลาเทศในอ่าวเบงกอลทางทิศตะวันตกของพม่าในปัจจุบันค่ะ 
นี่คือแผนที่การเดินทางของเราค่ะ 
วันที่ 1 - ย่างกุ้ง
วันที่ 2 - หาดงาปาลี
วันที่ 3 - มรัคอู
วันที่ 4 - หมู่บ้านชิน (หญิงสักหน้า)
วันที่ 5 - มรัคอู
วันที่ 7 - ซิตตเว
วันที่ 8 - ย่างกุ้ง กลับ กรุงเทพฯ 
และนี่คือสิ่งที่เราต้องจัดการให้เรียบร้อยก่อนเดินทาง นั่นคือการจองตั๋วรถ เครื่องบินและที่พัก ค่ะ 
จองตั๋วรถออนไลน์ จากย่างกุ้งไปหาดงาปาลี ในรอบเช้าสุด จะได้ไปถึงไม่ดึกมากค่ะ ใช้เวลาเดินทางๆราวๆ 14-15 ชม.
เว็บที่เราจอง คือ www.mmbusticket.com
สายการบินในพม่า ที่จะบินกลับ ในวันสุดท้าย
จากเมือง ซิตตเว มาที่ย่างกุ้ง เราดูไว้หลายเจ้าเลยเพื่อเทียบราคา ซึ่งก็ไม่หนีห่างกันมาก อยู่ที่ 103$ - 110$
สุดท้ายเราเลือก สายการบิน Air KBZ ค่ะ  เพราะรีวิวว่าดี ฮ่าๆ 
ที่พักเราจองไป ไม่อยาก walkin เพราะไม่อยากเสี่ยงกับการที่ไปแล้วไม่มีที่พัก และเสียเวลาเดินหาด้วย
หรือเวลาไปถึงดึกแล้วหาที่พักไม่ได้อีกค่ะ
1. ที่ย่างกุ้ง จอง Backpacker Bed & Brekfast
2. ที่งาปาลี จอง A Mahar Nwe
3. ที่มรัคอู จอง Goldren Mrauk U Guest House
4. ที่ซิตตเว จอง Shwe Thazin Hotel
ส่วนราคาไม่แพงอย่างที่คิดค่ะ มีทั้งนอน Hostel และ Hotel นอนห้อง 2 คนบ้าง 3 คนบ้าง 4 คนบ้าง ก็ถั่วเฉลี่ยกันไป
ขออนุญาติแป่ะรูปสมาชิก ที่มาร่วมเดินทาง ทริปทรหดกับเราไว้เป็นที่ระลึกกันหน่อยเน้าะ ^^

Day 1 : 4.12.62

เรารวมสมาชิกกันที่สนามบินดอนเมืองค่ะ บิน flight 20.30 น. แต่ Air Asia ดีเลย์ 1 ชม.  กว่าจะได้บินอีกทีก็ 3 ทุ่มครึ่ง ทำให้โปรแกรมการเดินเที่ยวเล่นยามราตรีของเราที่ย่างกุ้งเป็นอันต้องพับไปเลย
** ถ้าสายการบินเรท สำหรับคนที่ใช้บริการรถของที่พักให้มารับที่สนามบิน ต้องแจ้งที่พักที่ไว้ด้วยนะคะ
เพื่อคนขับรถเค้าจะได้รอ ... เรานี่พอรู้ว่าสายการบินฝั่งเราเรท ต้องรีบแชทไปแจ้งที่พักเลย
มาถึงสนามบินย่างกุ้งแล้วค่ะ 4 ทุ่มค่ะ
รถตู้ที่โรงแรมมารอรับ พาไปแลกเงิน กับซื้อซิมในสนามบิน 

ซิมการ์ด เราซื้อ 6.5gb = 8500k ค่ะ

ราคาแลกที่สนามบินวันนี้ ณ วันที่ 04:12:62 1$=1495k   เราแลกไป 1000$ จ้าา
เข้าถึงเขตเมืองแล้วจ้า เห็นเจดีย์สุเล สีทองตั้งตระหง่านตรงวงเวียน

เรามาถึงที่พักประมาน 5 ทุ่ม เช็คอินทำอะไรเสร็จกว่าจะได้นอนก็ตี 1 เลย 
ที่นี่มีอาหารเช้าให้ด้วย เราบอกพนักงานว่าเราไปเช้ามาก ตี 5  ช่วยจัดชุดเป็น snack box ให้ได้ไหม เขาก็จัดเตรียมให้ค่ะ
ที่นอนสะอาด ใหม่ด้วย เตียงนอนนุ่ม ห้องน้ำสะอาด ราคาไม่แพงด้วย 
พรุ่งนี้ต้องตื่นตี4 เพราะต้องไปสถานีรถบัส Aungmingala Bus St. เพื่อจะไปขึ้นรถไปหาดงาปาลีรอบเวลา 7 โมงเช้า
(booking online จากในเว็บมาแล้วค่ะ )

เรามีราคาเซอร์วิสการเช่ารถ  การเดินทางไปเที่ยวที่ต่างๆ ที่เราหาได้จากที่พักมาฝาก
เผื่อใครสนใจจะเอาไปใช้เปรียบเทียบราคากับเจ้าอื่นๆ ในการเดินทางทริปของเพื่อนๆเอง

................................................

Day 2 : 5.12.62
ตี 5 ทุกคนพร้อม check out ออกเดินทางแล้วค่ะ ขอบคุณ พนจ. ที่มาช่วยเรียก Taxi 3 คัน
มาที่ สถานีรถบัส Aungmingala Bus St. ในราคา 12,000k 

ใช้เวลาราวๆ 40 น. ประมาน 6.10 น. ก็มาถึงท่ารถแล้วจ้า

รถ Taxi มาจอดที่ท่ารถบัสเลยค่ะ เราก็เอาตั๋วที่จองไว้ทางเมวพร้อมพาสปอต ให้ พนง.ออกตั๋วกระดาษให้ค่ะ

ก็จะว่นวายนิดนึงเน้าะ
เช้าๆแบบนี้พอมีเวลาก่อนรถออก ก็มาหาไรกินก่อนค่ะ แถวๆท่ารถเลย
7 โมง ได้เวลารถออกแล้วค่ะ นี่คือขนมที่ได้รับจากบนรถ
ประมานบ่ายโมงจอดแวะทานข้าวเที่ยงค่ะ
มาพม่า ถ้าไม่กินอาหารที่มันเยอะๆ นั่นน่ะแปลก 
เมนูไม่ต้องทำยากซับซ้อน ส่วนใหญ่ถ้าเป็นเมนูเนื้อสัตว์ก็ผัดน้ำมัน ปรุงเครื่องแบบนี้เลย
บนโต๊ะจะเสิร์ฟผักพร้อมน้ำพริก และอาหารที่ตักใส่ถ้วยแยกให้ อร่อยทุกอย่างเลยค่ะ

6 โมงเย็นละ เริ่มเห็นหาด เห็นทะเล น่าจะใกล้ถึงแล้ว

2 ทุ่มรถมาจอดที่หน้าบ้านหลังนี้ค่ะ เป็นจุดพักรถ เพราะมีคนลงตรงนี้ด้วย
จอดนานทีมงานก็กินเลยฮะ 5555
ว่าจะไม่กินแล้วนะ อดไม่ได้ค่ะ ทีมงานบอกว่าอร่อยนะ ตั้กต้องลอง
เค้าเรียกว่า มูจิ ขนมจีนน้ำซุป 800 จ้าดเอง ประมาน 8 บาท
มาถึงที่พัก 3 ทุ่ม รถบัสมาส่งถึงหน้าที่พักเลย หาไม่ยากค่ะ ติดถนนเส้นใหญ่

ห้องนอนเราคืนนี้  
15 ชม. กับการเดินทาง เหนื่อยนะแต่ยังอยากออกไปเดินดูตอนกลางคืนที่นี่
ซึ่งก็เงียบมาก เดินไปร้านขายของชำแล้วก็กลับ 5555

พรุ่งนี้เราจะไปเดินเล่นที่หาดงาปาลีกันค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่