เรื่องสินสอด สมัยนี้มีใครช่วยฝ่ายชายเก็บบ้างคะ

สวัสดีค่ะ เราอายุย่างเข้า26ปี ยุคนี้ก็มีปัญหาเรื่องโควิด-19 ฝ่ายชายก็ไม่ใช่คนรวยมีฐานะอะไร เป็นแค่พ่อค้า แต่เขาเป็นคนขยัน เหล้ายาไม่ยุ่ง ไม่เที่ยวหรือติดเพื่อน งานบ้านงานเรือนเขาทำให้เราเองหมดทุกอย่างค่ะ คบกันมาก็เข้า 2 ปีแล้ว ก็อยู่กันเหมือนผัวเมีย แค่ให้พ่อแม่รู้ไม่ได้ ต้องหลบๆซ่อนๆไปอยู่ด้วยกัน ไปมาหาสู่กันพ่อแม่เห็นบ้าง ตอนนี้พ่อแม่ฝ่ายเราเองก็ถามว่าเมื่อไหร่จะมาคุยมาขอแต่ง โดยเรียกเงิน 2 แสน ทองอีก2บาท เงินสดแม่ไม่คืนให้ เรื่องทองคือเรามีกันแล้ว แต่เรื่องเงินเรายังไม่มี ก็เลยคุยกับพ่อแม่ว่าเงินซัก 1 แสนได้ไหม ทางพ่อแม่ก็ยังไม่ยอม เราเลยบอกว่างั้นขอช่วยกันเก็บก่อน แม่เลยพูดว่าผู้ชายต้องเป็นคนหามาสิ เราจะช่วยเขาหาได้อย่างไร แต่เราสงสารแฟนค่ะ เงินแสนตอนนี้คือหายากมาก แค่เงินหมื่นยังยากเลย #เข้ามาขอคำแนะนำและคำปรึกษาค่ะ#

1.อยากถามว่าสมัยนี้การช่วยฝ่ายชายเก็บเงินค่าสินสอดเป็นเรื่องผิดไหม มีคู่ไหนช่วยกันเก็บบ้าง?
2.การไม่มีเงินสินสอด เป็นการตัดสินว่าผู้ชายไม่สามารถดูแลเราได้ อย่างนั้นหรอคะ?
3.เราไม่อยากกู้หนี้ยืมสินมาแต่งงานค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview